เมษายน 26, 2024, 12:24:00 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เบียร์นอกในรั้วบ้านผม  (อ่าน 85841 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomkd

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
Re: เบียร์นอกในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 02:09:43 PM »
นับถือพี่ๆเขาจริงๆ ผมมาเจอกระทู้นี้ ขอขุดขึ้นมาครับ.........

ออฟไลน์ boy_PTR

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:21:04 AM »
แวะเข้ามาขอความรู้ซักหน่อยครับ ช่วงนี้กลับมาดื่มเบียร์อีกรอบ
คือลองชิมหลายๆขวดตามเพื่อนๆแล้ว
สงสัยว่ากลิ่นและรสที่คล้ายซุปไก่ขวดนี่โดยทางการเค้าเรียกกันว่ากลิ่นอะไร รสอะไรครับ
เจอตลอดตอนที่ดื่มเบียร์ประเภท dunkel
มีนิดหน่อยตอนดื่ม Paulaner Hefe-Weibier Naturtrub
แต่ Erdinger hefe weissbier‎ กับ Weihenstephaner HEFEWEISSBIER ไม่เจอเลย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:19:47 PM »
กลิ่นคล้ายซุปไก่ เกิดจากการคั่วมอล์จนสีเข้มครับ เมื่อเอามาบ่มกับยีสบางตัวทำให้ได้คลิ่นประมาณคล้ายซุปไก่ครับ

แต่ถ้าเราลองค่อยๆ ดมจะคล้ายพวกข้าวคั่ว กาแฟ ดาร์ดช๊อคโกแล็ทครับ ซึ่งบางตัวอาจมีการใช้กาแฟ หรือช๊อคโกแล็ท หรือแม้แต่ :-X นางรมใสลงไปด้วยนะครับ

ส่วนพวก Hefe-Weibie จะเป็นเบียร์ที่มีวัดถุดิบหลักคือข้าวสาลี คำว่า Hefe คือไม่กรอง ดังนั้นจะได้บอร์ดี้ที่แน่นกว่า Cristal ที่มีการกรองครับ 023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ boy_PTR

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:43:19 PM »
วันนี้ซื้อเบียร์ที่ Top ใน Central ลำปางมาครับ
OeTTINGER HefeweiBbier Naturtrub กระป๋องเหลือง 500ml
รสและกลิ่นคล้ายกับ PAULANER Hefe-WeiBbier แต่อาจจะด้อยกว่าหน่อย
ราคาที่ 109 บาท อาจได้ซื้อมาดื่มอีกหลายรอบ
ลองส่องไฟดูในกระป๋อง เห็นอะไรไม่รู้สีเหลืองอยู่ที่ก้นกระป๋องด้วยครับ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 12:53:21 PM »
วันนี้ซื้อเบียร์ที่ Top ใน Central ลำปางมาครับ
OeTTINGER HefeweiBbier Naturtrub กระป๋องเหลือง 500ml
รสและกลิ่นคล้ายกับ PAULANER Hefe-WeiBbier แต่อาจจะด้อยกว่าหน่อย
ราคาที่ 109 บาท อาจได้ซื้อมาดื่มอีกหลายรอบ
ลองส่องไฟดูในกระป๋อง เห็นอะไรไม่รู้สีเหลืองอยู่ที่ก้นกระป๋องด้วยครับ

HefeweiBbier ถ้าจำไม่ผิด จานตือบอกใว้ว่า เบียร์ที่ยังไม่ผ่านการกรองทีครับ มันจะมีตะกอนอยู่ สีมันออกขุ่นๆ ไม่ใส่เช่นเบียร์แบบ คริสตอล หรือเบียร์ยี่ห้อในบ้านเรา ขวดแก้วจะสังเกตุได้ง่าย