เมษายน 19, 2024, 11:43:44 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เบียร์นอกในรั้วบ้านผม  (อ่าน 85762 ครั้ง)

ออฟไลน์ MmG

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
เบียร์นอกในรั้วบ้านผม
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 11:25:37 AM »
สวัสดีครับ นี่เป็นกระทู้รีวิวเครื่องดื่มกระทู้แรกของผม ผิดพลาดทางข้อมูลประการใด ต้องขออภัย และผู้อ่านทุกท่านสามารถติชม แก้ไขข้อมูลที่ผิดได้ด้วยนะครับ  ส่วนชื่อกระทู้ขออนุญาติใช้ชื่อเลียนแบบพี่เก่งนะครับ  -0023

ข้อมูลเกี่ยวกับรสนิยมในการดื่มของผม
  • ชอบเครื่องดื่มรสชาติหนักๆ ที่เป็นแนว full body
  • กลิ่นและรส ไม่เกี่ยง
  • ดื่มแอลกอฮอล์แรงๆ เพียวๆ ไม่ค่อยได้ แต่ถ้ามันมีความนุ่มและลื่นอยู่ในตัว อันนี้จัดการหมด
  • เหล้าที่ชอบ Cognac XO, Cocktail ที่ออกแนวหวาน หรือผสมน้ำผลไม้, เบียร์เยอรมันเข้มๆ
  • ประสบการณ์: Glenmorangie Lasanta, Vodka, Gin, Rum, Tequila, Liquere, etc...

ออฟไลน์ MmG

Re: เบียร์นอกในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 11:52:03 AM »
     Weihenstephaner เป็นเบียร์ที่เก่าแก่ที่สุดของโลกจากแคว้นบาวาเรียทางตอนใต้ของเยอรมันนี ก่อตั้งมาตั้งแต่ปีค.ศ. 1040 อยู่มาได้นานขนาดนี้ ต้องมีอะไรดีแน่ๆ
     สำหรับเบียร์ตัวแรกmจะทำการรีวิวคือ Weihenstephaner Kristall ขนาด 500ml
คำว่า Kristall = Crystal คือความใส เบียร์ตัวนี้ทำจากมอลท์ข้าวสาลีแต่ผ่านการกรองที่มีความละเอียดสูง จนไม่เหลือยีสต์อยู่ในขวด ทำให้ได้เบียร์ที่มีความใสแตกต่างจากเบียร์เยอรมันทั่วๆ ไป ที่มีความเข้มข้น มีน้องยีสต์เต้นระบำอยู่ในขวด

• สี จะเหมือนกับเบียร์ Lager ยี่ห้อหลักๆ ในบ้านเรา (แต่ตัวนี้จัดอยู่ในตระกูล German Weissbier)  สีออกเป็นสีอำพันทองใสๆ
    • กลิ่น จะคล้ายๆ กับ Heinekken ผสม Leo แต่ยังออกแนวหอมของมอลท์และยีสต์มากกว่า Lager มาก แค่ดมก็รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง (น้ำลายออกแล้ว รู้สึกเหมือนจมูกได้กลิ่นความหอมมันของมอลท์ลอยมาแต่ไกล  :smile2:
    • รส รสชาติหนักกว่าเบียร์ท้องตลาด แต่ยังคงความใสและลื่นคอ เวลากลืนผ่านลำคอรู้สึกได้ถึงความอุ่นๆ ของ Alcohol และ After taste มีความขมเล็กน้อย แต่สัมผัสได้ถึงความสดชื่นและกลิ่นที่หอมหวล ชวนอยากให้จิบคำต่อไปไวๆ

ความเห็นส่วนตัว เหมาะกับดื่มชิวๆ ในทุกโอกาส ราคาที่ผมซื้อมาเทียบได้กับซื้อ Heinekken ขวดใหญ่ 1 ขวด แต่รสชาตินั้นตัวนี้ทิ้งห่างไปหลายขุม ดื่มไม่เอาเมาอืด แต่เน้นความสดชื่น อาจจะเทียบได้กับคนส่วนใหญ่ซื้อ Red Label เมาอ้วก แต่เป็นผมคงเลือก Jameson หรือ Dewar's 12 yo แทน  -30

เบียร์ตัวนี้หาซื้อได้ตามห้าง เช่น Tops, Villa แต่ที่ The Mall ไม่มีครับ

จบแล้วครับสำหรับครั้งแรกของผม  023 ผิดพลาดประการใด ติชมได้ครับ

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
    • *
    • ถูกใจ: +16/-0
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 02:57:25 PM »
    สวัสดีครับ คุณ Mmg...... :cheer:

Review ได้เยี่ยมมากครับ..... -11 -11 -11  ทั้งสำนวน และข้อมูลแน่นมากครับ

.....ปกติผมก็ชอบดื่มเบี่ยร์หลังๆ อยากจะลดพุงก็หลายไม่ค่อยดื่่มแต่ปกติก็ดื่มแต่เบียร์ตลาดๆ
    ที่ชอบดื่มเบียร์ก็คือแต่ก่อนเวลาเลิกงานนี้ชอบชื้อเบียร์มากินกันคนละขวด2ขวดคุยกัน แล้วก็กลับบ้านใครบ้านมันครับ (มันไม่ต้องมีอุปกรณ์เยอะเปิดดื่มได้เลย)
    ได้เห็นคุณ Mng Review คงต้องซื้อมาลองแล้วครับ.... -0019
    -0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 03:20:33 PM »
    ขอบคุณมากครับพี่ pip  -0023 แต่ว่าราคาขายแต่ละที่ไม่เท่ากันนะครับ ถ้าอยากจะลองนี่เดี๋ยวผมทยอยลงตัวอื่นที่ราคาเท่ากันหรือแพงกว่านิดหน่อยให้ดีกว่า เผื่อจะเป็นทางเลือกให้นะครับ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
    • ถูกใจ: +2/-0
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 04:12:54 PM »
    เยี่ยมมากครับผม จะรอชมตอนต่อไปครับ  -0027
    " มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
    ..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 05:30:48 PM »
         จัดไปอีกสัก 1 แก้วกับ Paulaner Dunkel Hefe-Weizenbier 500ml  ก่อนที่จะลืมรสชาติ เนื่องจากดื่มไปเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา Paulaner ตัวนี้ถ้าแปลตามศัพท์ Dunkel = Dark, Hefe = Yeast, Weizen = Wheat (ที่ใช้ Weizen เพราะอยู่นอกแคว้นบาวาเรีย ส่วน Weiss จะเป็นเบียร์ที่อยู่ในแคว้นบาวาเรียน เช่น ไวเฮ่นสเตฟานเนอร์ ตามรีวิวตัวแรกครับ) รวมกันได้ความประมาณว่า เบียร์ดำข้าวสาลีแบบไม่กรอง คือมีน้องยีสต์เต้นระบำในขวด ไม่รู้แปลถูกหรือเปล่า ????
          ประวัติคร่าวๆ ของ Paulaner เริ่มต้นขึ้นในปี 1634 เมืองมิวนิค ประเทศเยอรมันนี โดยพระหมักเบียร์ไว้ดื่มเองและนำออกขายได้ในช่วงวันหยุด

• สี เทออกจากขวดลงแก้วพร้อมกับโฟมข้นๆ นุ่ม สีจะออกเข้มตาม style Wheat beer แต่ตัวนี้จะออกสีน้ำตาลไหม้ตามชื่อ Dunkel
    • กลิ่น จะหอมขมๆ หนักแน่นของฮอป, ยีสต์ และมอลต์ แต่ไม่ค่อยมีกลิ่นสดชื่นผลไม้ อาจจะเป็นเพราะอยู่ในร้านอาหารมีกลิ่นรบกวน แต่ถ้าเทียบกับ ไวเฮ่น คริสตัล ตัวนี้จะหอมกว่าแต่ fruity น้อยกว่า
    • รส รสชาติหนักแน่นแบบกลางๆ ลองอมและกลืนผ่านลำคอ รับรู้ได้ถึงความรู้สึกมีน้ำมีนวลของเบียร์ ทิ้งความขมพร้อมกลับกลิ่นของ Alcohol ที่แทรกขึ้นมานิดหน่อย แต่ลื่นคอ และทิ้งคราบเหนียวๆ หอมๆ นิดหน่อยไว้ที่ปาก สามารถจิบได้ยาวๆ แต่อาจจะตึงๆ ได้โดยไม่รู้ตัว
         ความเห็นส่วนตัว เป็นเบียร์ที่ร้อนแรง หนักแน่นแต่ยังไม่มากนัก แล้วแต่คนชอบครับ ราคาค่าตัวของเจ้าหมอนี่ก็ 139 บาท /500ml สำหรับผมยังไม่เป็นที่ถูกใจมากนัก แต่ก็สามารถดื่มแก้หนาว หรือดื่มเพื่อความสำราญเปลี่ยนบรรยากาศได้ครับ อาจจะเทียบได้กับ JB black JD no.7 หรือ Glenmorangie Original แต่ถ้ามีทางเลือกก็อาจจะเลือกไปที่ Mccallan Fine Oak หรือขยับราคาขึ้นไปที่ Highland Park ก็ได้ครับ
    แต่ว่า 2 ขวดนี่ก็อิ่มแล้ว อิ่มเหมือนทานข้าวหรือขนมปังหนะครับ  -0014

หาซื้อได้ตามห้างใน Supermarket ครับ ราคาแต่ละที่อาจจะแตกต่างกัน

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
    • Master Degree of MC27/30
    • ถูกใจ: +22/-0
    • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 08:38:48 PM »
     -11 รีวิว ได้เห็นภาพชัดเจนมากเลยครับ แถมยังเปรียบมวยกับแนว SM ได้ดีเชียวครับ
    เล่นเอาผมอยากเปลี่ยนแนวไปลองเบียร์บ้างแล้วละครับ เสียแต่ว่าเบียร์กับผมไม่ถูกชะตากันสักเท่าไหร่ครับ
    เพราะผมเป็นโรคยูลิกสูงง่ายครับ เป็นมากว่ายี่สิบกว่าปีแล้วล่ะครับ
    จนอาจารย์หมอที่รักษา+สอนดื่ม บอกให้เปลี่ยนแนวนั่นล่ะครับ -0013
    แต่ก็มีลองๆ อยู่บ้างเหมือนกันนะครับ แล้วแต่ความอยากครับ
    สองสามเดือนก่อนก็เพิ่งลอง Non-Alc Beer ไปครับ
    ก็แปลกๆ ดีครับรสชาติเหมือนเบียร์ไม่มีผิดเพี้ยน ก็มันเบียร์ไม่มี Alc แต่ก็ยังติดขมๆ นิดๆ อยู่เหมือนเดิมครับ -22
    -10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
    • ถูกใจ: +33/-0
    • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:57:37 PM »
    ของอย่างนี้ต้องลองสถานเดียวเท่านั้นครับ -0021
    สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ สิงห์ขร

• อนุบาล MC 27/30
    • ถูกใจ: +1/-0
    • ขอบคุณสำหรับความรู้สึกดีดีที่มีให้กันเสมอ
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 02:15:09 PM »
    เสียดายมากๆครับ
    ตอนที่ผมไปเรียนที่ ออสเตรเลีย
    ผมได้มีโอกาสดื่มเบียร์ 40 กว่ายี่ห้อ
    แต่ไม่เคยสนใจจะจดไว้เลยว่ารสและกลิ่นแต่ละยี่ห้อแตกต่างกันอย่างไร

สงสัยต้องกลับไปเที่ยวอีกสักครั้ง
    -0020 สุราที่หอมหวาน นารีที่เย้ายวน คือ สิ่งที่ชายทุกคนถวิลหา  -0020

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 02:25:58 PM »
     :smile2: น่าอิจฉาจังครับ อยากลองหลายๆ ยี่ห้อมั่ง ที่ไทยนี่ ซื้อดื่มบ่อยๆ คิดไปคิดมาก็ซื้อ SM ดีๆ ได้ขวดนึงเลยนะเนี่ย -06

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 02:53:03 PM »
    เบียร์คุณภาพผมว่ามันไม่แพ้ SM ดีๆนะครับ มันได้อีกอารมณ์นึงทีเดียวครับ

ตอนผมไปญี่ปุ่นประมาณ 9 วันช่วงนั้นกำลังบ้าSMเราก็ซื้อYamazaki เลย1ขวดก่อนเลยกะว่าจะกินทุกวันที่ไหนได้เสร็จเบียร์ญี่ปุ่นซะงั้น จำได้ว่าฟัดกันทุกวันทั้งกลางวันกลางคืนทั้งหมด 4 ยี่ห้อกินมันครบทุกรุ่น แล้วก็มีเบียร์เยอรมันอีกแต่จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไรสนุกมากครับ -0024

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 03:01:40 PM »
    ถูกต้องเลยครับพี่ตือ เมื่อก่อนผมไม่ดื่มเบียร์เลย รู้สึกเป็นอะไรที่ไม่อร่อยเอามากๆ แต่มาเสร็จเจ้า Paulaner Garden ตรงแถวบ้าน เหมือนกับว่าได้เปิดประตูสู่โลกกว้างไปเลย ผมว่าถ้าอีกหน่อยผมได้ลอง SM ดีๆ อีกหลายตัว รสชาติมันคงเทียบได้กับดื่มเบียร์เยอรมัน แล้วให้ความรู้สึกหนักแน่น + สุนทรีย์ในอารมณ์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 03:36:43 PM »
    ตั้งแต่ผมเริ่มศึกษา SM จริงๆ จังๆในช่วง 1-2ปีที่ผ่านมาประโยชน์ที่ได้จากการศึกษาแม้จะได้รับแรงต่อต้านจากรอบด้านคือเคยดื่มเพื่อเมากลายเป็นรู้สึกว่าเราเข้าถึงอีกด้านที่ตัวเค้าต้องการสื่อ

ยกตัวอย่างเบียร์ เมื่อก่อนอะไรก็ได้ไม่เห็นต่างกินอะไรก็เมาแต่เดี๋ยวนี้ ช้างกับเฟรดเดอบอย ไม่ชอบเพราะออกเปรี้ยวรสออกบูดๆ ไปหน่อยกลิ่นก็ไม่หอม(กินให้เมาได้แต่ไปตัวอื่นดีกว่า), พี่สิงฆ์ตัวนี้ออกขมมีกลิ่นข้าวหอม-->น้องลีโอก็ตามพี่สิงห์มาแต่กลิ่นdropลงไป(กินเพื่อเมาได้และได้ความรู้สึกด้วย), ส่วนคุณไฮนี่หอมaroma สัมผัสบางๆ ไว้ดื่มกับนายผู้หญิง เป็นต้น -0027

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
    • *
    • ถูกใจ: +16/-0
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 10:17:11 PM »
    คุณ Mmg ครับช่วยแนะนำยี่ห้อที่ออกแนวเบียร์สดหน่อยสิครับ เพราะผมชอบแนวๆนี้ครับ ข้นๆ นุ่มๆ มันๆ  สำหรับผมชอบเกือบทุกยี่ห้อ

เลยครับที่เป็นเบียร์สด ขนาดช้างผมยังว่าพอได้เลยครับ..ตรงโรงเบียร์เยอรมันตะวันแดงเรียบทางด่วนรามอินทราผมก็ชอบครับ..... -30 -30 -30
    -0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 10:25:15 PM »
    เมื่อก่อนนี้ผมชอบสิงห์ดร๊าฟ มากเลยครับ ได้อารมณ์เบียร์สดดีครับ แต่หายไปจากตลาดนานแล้วเสียดายอยู่เชียวครับ -25
    บางทีอดคิดไม่ได้เหมือนกันครับสำหรับตลาดบ้านเราของดีๆ มีคุณภาพ มักจะไปไม่ค่อยรอด
    หรือสุดท้ายก็ต้องลดคุณภาพให้ด้อยลงเพื่อสอดรับกับการแข่งขันด้านราคา
    ทำให้เราต้องเสียโอกาสในการลิ้มลองของดีๆ มีคุณภาพไปซ่ะงั้น -0013
    -10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ KITTI

• ถูกใจ: +1/-0
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 11:17:40 AM »
     -30

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
    • ถูกใจ: +2/-0
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 11:43:15 AM »
    สำหรับผมเรื่องเบียร์..ถูกใจเบียร์ครอสเตอร์ครับ หอม นุ่ม ลื่น ครับผมมม -30
    " มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
    ..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:05:30 PM »
    คุณ Mmg ครับช่วยแนะนำยี่ห้อที่ออกแนวเบียร์สดหน่อยสิครับ เพราะผมชอบแนวๆนี้ครับ ข้นๆ นุ่มๆ มันๆ  สำหรับผมชอบเกือบทุกยี่ห้อ

เลยครับที่เป็นเบียร์สด ขนาดช้างผมยังว่าพอได้เลยครับ..ตรงโรงเบียร์เยอรมันตะวันแดงเรียบทางด่วนรามอินทราผมก็ชอบครับ..... -30 -30 -30
    ได้เลยครับพี่ pip ไว้จะทยอยเอามาลงให้นะครับ
    ป.ล. หายไป 3 วัน เนื่องจากที่บ้านไม่ได้ติด internet  :smile4:

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 02:17:38 PM »
    ป.ล. หายไป 3 วัน เนื่องจากที่บ้านไม่ได้ติด internet  :smile4:
    มิน่าถึงบอกว่าตัวเองเป็น "ผีเฝ้าบอร์ดในเวลาทำการ"
    อย่ามัวแต่เฝ้าเพลินจนลืมทำงานนะครับ -021

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 02:20:32 PM »
    เฝ้าด้วยคนครับ เหงา -08