เมษายน 19, 2024, 01:50:32 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม The Balvenie DoubleWood  (อ่าน 11520 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ส่งท้ายเดือนนี้ขอเอาใจคุณตือกับตัวนี้ครับ The Balvenie DoubleWood 12 Yo ครับ
หลังจากอิดออดกับเจ้านี่มาค่อนข้างนานแล้วนะครับ แต่ตัวของผมนั้นดีกรีเพียงแค่ 40 Alc. นะครับ ต่างจากของคุณตือที่เป็นตัว 43 Alc.
วันนี้ขอเริ่มจากกลิ่นต่างจากทุกครั้งที่เริ่มจากสีนะครับ
เนื่องจากว่ารินเตรียมไว้แล้วไปนั่งทำงานต่อ แต่ก็ทิ้งไว้ได้พักเดียวก็ต้องวางมือจากงานครับ
เพราะกลิ่นที่ค่อยๆ ฟุ้งขึ้นมาจนอดที่จะต้องวางมือจากงาน
มาละเลียดกลิ่นวนิลาหอมๆ เจือด้วยกลิ่นของ Oak มอลต์ น้ำผึ้ง และผลไม้ที่ผสานกันได้อย่างลงตัวเชียวครับ

ด้านสีนั้นออกทองเจือด้วยสีแดงนิดๆ ด้วยสีของถัง Sherry Oak ในการบ่มรอบสองทำให้มองได้เพลินตาเชียวครับ
ขานั้นจัดว่าขนาดเล็กถึงกลางๆ ครับ ไม่ใหญ่แต่หนักไหลช้า ถือว่าบ่มกำลังได้ที่เชียวครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม The Balvenie DoubleWood
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:18:13 PM »
รสชาติค่อนข้างซับซ้อน แต่ผสานกันได้อย่างลงตัว ไม่มีอาการ Burn ที่ลิ้นเหมือนเหล้าที่ผ่านการบ่มถัง Sherry Oak อื่นๆ ที่ผ่านมา
ของเพราะตัวนี้ไม่มีส่วนผสมของพวกเครื่องเทศเหมือนพวก Macallan
กับการที่บ่มถัง Sherry Oak เพียงแค่เอาสี และ Finished เพิ่มด้วยน้ำผึ้งกับผลไม้ครับ
มีความหวานติดปลายลิ้นค่อนข้างนาน แบบนี่แหละแนวที่ผมนิยมเชียวครับ จิบได้เรื่อยๆ เชียวแบบนี้น่ะ -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม The Balvenie DoubleWood
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:24:47 PM »
ด้าน After นั้นจัดว่าไม่สั้นและไม่ยาวครับ แต่ชวนให้ถวิลหาได้เรื่อยๆ มาเรียงๆ กับความหอมและความหวานที่ทิ้งค้างไว้ในช่องปากและลำคอ
เหมาะสำหรับยามว่างนั่งผ่อนคลายฟังเพลงสบายๆ หลังเลิกงาน หรือในวันพักผ่อนได้เป็นอย่างดีเชียวครับ

ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ผิดพลาดประการใดก็ของอภัยและน้อมรับเอาไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ -0023

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:26:20 AM »
ขอบคุณมากครับคุณเก่ง ตันนี้ผมก็จ้องๆ จะเปิดอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังบิ้วไม่ค่อยขึ้นเลยยังไม่เปิดครับ

แจ้งข่าว The Balvenie ซักเล็กน้อยพอดีเมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมได้รับ mail จากทาง webของเค้าแจ้งว่าทางโรงกลั่นมีการจับรางวัลทัวร์ ที่โรงกลั่นแบบ VIP โดยผู้โชคดีเป็นคนอเมริกา(พร้อมภรรยา)ที่เล่น web ของเค้ามา 2 ปีและเข้า Review อย่างต่อเนื่อง โดยทาง Web ก็ให้รายละเอียดของผู้ที่ได้รับรางวัลไว้พอสมควรทีเดียว ซึ่งผมคิดว่าถ้าใครสนใจทัวร์แบบ VIP ลองเข้าไป Review อย่างต่อเนื่องน่าจะมีโอกาสครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:18:42 AM »
หายไปนานเลยนะครับพี่เก่งฯ กับการ Review เหล้า SM มาคราวนี้ยังแจ่มเหมือนเดิมเลยครับผม...ดูจากพี่เก่งฯ Review แล้ว เจ้า The Balvenie Double Wood 12 Yo ตัวนี้ดูเหมือนจะเข้าทางของกระผมเช่นกันครับพี่เก่งฯ.... -0029 -0029
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:48:37 AM »
เยี่ยมมากครับคุณเก่ง..... -11 -11 -11
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:57:20 AM »
ตั้งประเด้นหน่อยครับ....ถ้าเราสั่งเหล้าจาก Web ขายเหล้าต่างประเทศ ที่เขามีบริการส่งถึงประเทศไทย

เราต้องมีขั้นตอนนำเข้าอย่างไร และอัตราการเสียภาษีเป็นอย่างไรครับ มีภาษีอะไรบ้าง เช่น ภาษี สรรพสามิต

ภาษี ศุลกากร, ภาษี Vat ขอความรู้หน่อยครับ.... -0029
-0043 -0043 -0043

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:33:07 PM »
สรรพสามิตประมาณ 100-200 บาทต่อขวด

ศุลกากร ประมาณ 60% ของราคาครับ

ปล.ดวงซวย ตรวจเจอโดยยึดแล้วอมไม่แจ้งให้เราไปเสียภาษีก็มีครับ -02

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:23:28 PM »
ตัวนี้ผมได้มานานแล้ว แต่ยังไม่ได้เปิดเสียที่ครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:20:22 PM »
ขอบคุณที่ทักทายกันครับ

ถึงคุณ pip ครับ ผมเกรงว่ามันจะไม่คุ้มเอาน่ะสิครับ เคยคิดมาก่อนหน้านี้อยู่เหมือนกันครับ
เรื่องสั่งเหล้าจากเวปเมืองนอกเนี๊ยะ แต่บวกลบแล้ว รวมกับเรื่องความเสี่ยงที่จะหายกลางทางนี่ ทำให้ถอยดีกว่าครับ
ค่อยๆ หาไปเรื่อยๆ ตามกำลังดีกว่าครับ นี่ว่าเที่ยวหน้าจะฝากคนที่ฝากซื้อประจำที่ท่าขี้เหล็กลองมองหาขวดนี้ให้อยู่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 09:39:14 AM »
อยากได้เหมือนกันเลยครับ -28

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:15:14 AM »
ขอบคุณที่ทักทายกันครับ

ถึงคุณ pip ครับ ผมเกรงว่ามันจะไม่คุ้มเอาน่ะสิครับ เคยคิดมาก่อนหน้านี้อยู่เหมือนกันครับ
เรื่องสั่งเหล้าจากเวปเมืองนอกเนี๊ยะ แต่บวกลบแล้ว รวมกับเรื่องความเสี่ยงที่จะหายกลางทางนี่ ทำให้ถอยดีกว่าครับ
ค่อยๆ หาไปเรื่อยๆ ตามกำลังดีกว่าครับ นี่ว่าเที่ยวหน้าจะฝากคนที่ฝากซื้อประจำที่ท่าขี้เหล็กลองมองหาขวดนี้ให้อยู่เหมือนกันครับ

ตัวนี้คุ้นๆว่า Duty ที่มาเลย์น่าจะมีครับ...แต่จำราคาไม่ได้..รบกวนพี่เก่งฯ ถ้าทราบแล้วประกาศจับเลยครับผมม  -0023
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 07:59:12 PM »
ว่างงาน...ขุดกระทู้เล่น นาทีนี้ เจ้ากระต่าย ต้องยกให้น้าเลย์.......

เล่นมาพักใหญ่ แต่ตอนนี้ แกหันไปเล่นเบียร์ ซ๊ะอีกแล้ว อิๆ

ออฟไลน์ JIKOL

• อนุบาล MC 27/30
  • **
  • ถูกใจ: +0/-0
  • ชีวิตเพื่อลูกและครอบครัว ฮึ๊บๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:35:21 AM »
 023 อร่อยมากครัช ตัวแรกที่ได้ลองสาย SM หวานช่ำมากครับ ขอบคุณ @ เก่งที่แนะนำตัวนี้ให้ลองในสายหวานประทับใจต้องหามาซ้ำอีกแน่นอนครับ  -0027 -0014 -0005