เมษายน 20, 2024, 02:54:07 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: suntory 43  (อ่าน 5482 ครั้ง)

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
suntory 43
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 07:34:52 AM »
suntory 43 ฉลากดำ ในตอนแรกกะว่าจะรีวิวพร้อม suntory 40 ฉลากเหลือง(ซึ่งผมดื่มหมดไปก่อนหน้านี้ จะไปหามาใหม่ก็ไม่ได้มาซักที่ครับ)

suntory 43 ใช้ขวดแบบเดียวกับ suntory square ฉลากขาว ซึ่งเข้ามาขายที่บ้านเราเมื่อประมาณ 12-15ปีที่แล้ว และ suntory square ก็เป็นเหล้าโปรดของผมตอนที่ยังเป็นวัยรุ่น เพราะถ้าได้ซื้อ Lot เก่าก่อนปรับค่าเงิน ราคาจะตกขวดละ 200 กลางๆครับ....แต่พอปรับค่าเงินแล้วทางบุญรอดเอาเข้ามาใหม่ suntory square ก็ปรับราคาเป็น 400 กว่าๆ ก็เลยห่างๆกันไปครับ

ผมมาสะดุดตากับ suntory 43 ฉลากดำ และ suntory 40 ฉลากเหลือง ก็ตรงรูปทรงของขวดที่เหมื่อนกับ suntory square ในอดีต(ที่แสนหวานของผม -0028)
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

Re: suntory 43
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 07:36:22 AM »
Suntory 43 ฉลากดำครับ จริงๆมีตัว 40 ด้วย ฉลากสี่เหลือง...ผมดื่มหมดไปเสียก่อน

Suntory ทั้งสองตัวก่อนหน้านี้ผมดื่มแบบผสมโซดา...แต่วันนี้ขอไม่ผสมกับอะไรซักหน่อยครับ

กลิ่น กลิ่นหอมใช้ไดเลยครับ กลิ่นออกผลไม้ที่อมเปรียวนิดๆ ปริมาณของกลิ่นปลานกลางถึงค่อนข้างน้อย (สู้พวก SM ส่วนใหญ่ไม่ได้ครับ) แต่ถ้สวนแก้วช่วยก็จะได้ปริมาณกลิ่นที่ดีขึ้นครับ

รส รสก็เกินคาดครับ...ออกแนวเดียวกับกลิ่นที่รสติดอมเปรียวนิดๆ สดชื่นปากดีใช้ได้ครับ มีความนุ่มนวล

เหล้าขวดนี้ผมซื้อมากินแบบผสมโซดาครับ ซื้อมาต่อจากที่ suntory 40 ฉลากเหลือง หมดไปครับ พอผมมารู้จัก web แห่งนี้เลยขอนำ Suntory 43 มาดื่มแบบเพียวๆครับ

โดยรวของรสชาติของ suntory 43 ฉลากดำ และ suntory 40 ฉลากเหลือง คือตัว 40 รสและกลิ่นบางกว่า แต่ผมชอบ suntory 43 ฉลากดำ มากกว่านะครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:54:32 AM »
ทั้งสองตัวผมเห็นที่คาร์ฟูเชียงใหม่มีของอยู่นะครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าที่ กทม. จะมีของหรือปล่าวนะครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆ ลองแวะไปดูได้นะครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:20:14 AM »
มีอยู่ครับหาไม่ค่อยยาก

ปล.ควรนำเข้าบ้านไหมครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 07:53:56 PM »
ทั้งสองตัวผมเห็นที่คาร์ฟูเชียงใหม่มีของอยู่นะครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าที่ กทม. จะมีของหรือปล่าวนะครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆ ลองแวะไปดูได้นะครับ

ตัวฉลากดำ และ เหลืองหาไม่ยากครับ

แต่ฉลากขาวหายากครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 12:01:16 AM »
เนื่องจากเมื่อคราวที่แล้วได้ลองซื้อตัว 40 ฉลากเหลืองมาลองทำ highball แล้วเกิดติดใจในรสชาต ผมเลยเกิดอาการอยากลองตัว 43 ฉลากดำดูบ้างว่ารสชาตเป็นอย่างไรและความที่ดีกรีสูงกว่าน่าจะเหมาะกับคนอย่างผม :smile2:

แรกเริ่มดูสีดูขาก่อน...สีออกน้ำตาล ขาเล็กยาว
วนๆ แก้วซัก 2-3 รอบ ดม...ได้กลิ่นแนวผลไม้เปรี้ยว คล้ายลูกเกด ไม่ค่อยฉ่ำมันเท่าไหร่
เอาเข้าปากโดยพลัน(เนื่องจากเพื่อนนั่งรอลุ้นเป็นระยะ)...รสหวานมาปนกับรสฝาดบริเวณคอ...มีกลิ่นเปรี้ยวคล้ายส้ม คล้ายเลมอลแต่ไม่มากเท่าไหร่
Finish...เหือดแห้งมากครับ ทิ้งรสฝาดไว้ที่คอ และกลิ่นคล้ายเปลือกส้มไว้นิดหน่อย

สรุป...ตัวนี้ไม่ประทับใจเท่าตัวสีเหลือง เพราะกลิ่นค่อนข้างอ่อนยกเพียวๆ finish ก็สั้นไปหน่อย...ลองผสมน้ำหรือน้ำแข็งก็พอไปได้แต่ต้องใส่เหล้าเยอะๆ (ก็กล่ายเป็นน้ำชา)โดยรวมตัวนี้เหมาะกับการจิบก่อนอาหารกระตุ้นความอยากอาหาร หรือผสมเครื่องดื่ม cocktail ที่ออกรสเปรี้ยวก็น่าจะดีครับ -30
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ