มีนาคม 28, 2024, 09:41:14 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่เก่ง และ เพื่อนๆเรื่อง Blended Whisky  (อ่าน 4292 ครั้ง)

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
สอบถามพี่เก่ง และ เพื่อนๆเรื่อง Blended Whisky

จากที่ได้อ่าน review Blended Whisky / Whisky จากพี่เก่ง และ เพื่อนๆอีกหลายท่าน ซึ่งได้ความรู้เปิดหูเปิดตาเป็นอย่างมาก แต่กระทู้ต่างๆได้แยกกันออกไปเป็นเหล้าแต่ละตัวไป(หมายถึงไม่ค่อยได้มีการ review แบบ A/B Test หรือ A/B/C/D Test ซึ่งจะเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียขอแต่ละตัว)

ผมมีข้อสงสัยว่า ถ้าเราจะหา Blended Whisky ที่มีรส และ กลิ่นที่ดี คล้ายๆ SM ที่สุดนั้น นั้นเพื่อนๆคิดว่า Blended Whisky ตัวไหนน่าสนใจ โดยมีข้อจำกัดดังนี้

1. ถ้าเป็น Blended Whisky เกรด 12 ปี ในความเห็นควรเป็นตัวไหน
2. ถ้าเป็น Blended Whisky เกรดต่ำกว่า 12 ปี ในความเห็นควรเป็นตัวไหน

ขอบคุณครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: สอบถามพี่เก่ง และ เพื่อนๆเรื่อง Blended Whisky
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:52:47 AM »
อืม... ข้อนี้ผมว่ามันตอบอยากนะครับ ถ้าเป็นเกรด 12 ปีนี่น่าจะพอหาได้ แต่ต่ำกว่า 12 ปีนี่หาน่าจะหาได้ยากสุดๆ
เพราะส่วนใหญ่แล้ว Blended Whisky ส่วนใหญ่พื้นฐานเป็น grain whisky แล้วผสม malt whisky ลงไป
ทำให้กลิ่นและรสชาติที่เป็นเอกลักษณ์ของ malt whisky หายไปเยอะครับ
ถ้าเป็น vatted malts หรือ blended malt นี่น่าจะพอหาได้ อย่าง green label เป็นต้นครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: สอบถามพี่เก่ง และ เพื่อนๆเรื่อง Blended Whisky
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:30:23 AM »
อืม... ข้อนี้ผมว่ามันตอบอยากนะครับ ถ้าเป็นเกรด 12 ปีนี่น่าจะพอหาได้ แต่ต่ำกว่า 12 ปีนี่หาน่าจะหาได้ยากสุดๆ
เพราะส่วนใหญ่แล้ว Blended Whisky ส่วนใหญ่พื้นฐานเป็น grain whisky แล้วผสม malt whisky ลงไป
ทำให้กลิ่นและรสชาติที่เป็นเอกลักษณ์ของ malt whisky หายไปเยอะครับ
ถ้าเป็น vatted malts หรือ blended malt นี่น่าจะพอหาได้ อย่าง green label เป็นต้นครับ

แล้วถ้าเป็นเกรด 12 ปี พี่เก่งชอบตัวไหนครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:32:31 AM »
เกรด 12 ปี ผมว่าดื่มสนุกครับ เรื่องรสชาติไม่ต้องคิดมาก ดื่มแบบon the rock รสชาติจะเปลี่ยนไปทุกครั้งที่จิบ หรือผสมน้ำก็ดื่มคล่อง

แต่ถ้าให้เทียบกับSM มันก็ใกล้เคียงกันนะครับ แต่ผมว่า SMมันมีความระเอียดมีความลึกมากกว่าต้องใช้ประสาทรับรู้รสมากกว่า เปรียบเทียบเป็นปิรมิต Blend จะอยู่เป็นฐานกว้างๆ ส่วน SM จะเป็นยอดแหลมๆ ครับที่บางคนชอบIslay บางคนชอบ Speyside มันเป็นเรื่องของบุคลิกจริงๆครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:55:28 AM »
แบบนี้ผมขอสอบถามใหม่....เหล้า Blended Whisky เกรด 12 ปี ที่หาซื้อได้ทั้วไปเพื่อนชอบตัวไหน รสชาติแนวไหนครับ

จากที่ได้ทดลองตามรอยการดื่มของเพื่อนๆ...ผมไว้ใจรสนิยมของเพื่อนๆ หรือไม่ก็เรามีรสนิยมคลายๆกัน

คือจะหาข้อมูลให้ผู้รับเหมาครับ...เขาจะหาซื้อเหล้าไว้แจกปีใหม่ครับ ทุกปีส่วนใหญ่ไม่ Black ก็ Gold ครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:17:06 AM »
เหล้าแจกJW ก็ok แล้วครับ คนรับยินดีแน่นอนครับ

ส่วนตัวผมสำหรับ Blend ตัวไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าให้ผมยินดีกับเหล้าราคาเกรดนี้ผมขอ JimBean Black ครับ กลิ่นมันดีจริงๆ ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:48:34 AM »
เหล้าแจกJW ก็ok แล้วครับ คนรับยินดีแน่นอนครับ

ส่วนตัวผมสำหรับ Blend ตัวไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าให้ผมยินดีกับเหล้าราคาเกรดนี้ผมขอ JimBean Black ครับ กลิ่นมันดีจริงๆ ครับ

ต้องเลือกให้ดีสิครับ...เพราะผมก็จะได้รับแจกเหมื่อนกัน :smile1:

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:11:51 PM »

แล้วถ้าเป็นเกรด 12 ปี พี่เก่งชอบตัวไหนครับ

ถ้าอย่างนั้นผมขอเลือกตัว Dewar's 12 Yo special reserve ก็แล้วกันครับ

แต่ถ้าเป็นเหล้าแจกนี่คงต้องเป็นแนวตลาดพวก JW ครับ ไม่งั้นคนรับอาจมีเคืองได้ครับ ว่ามานเอาเหล้าไรมาให้ตรูฟ่ะ :angry6:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย