เมษายน 19, 2024, 02:10:15 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Rabel Yell เหล้าที่ดื่มปลุกใจก่อนทหารเข้าประจัญบานตัวต่อตัว  (อ่าน 3487 ครั้ง)

ออฟไลน์ Putsiland

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
เมื่อปีค.ศ ๑๘๖๑ ถึง ๑๘๖๕ เป็นสงครามกลางเมือง(civil war)ในอเมริกา ระหว่างฝ่ายเหนือ (The Union Army)
กับฝ่ายใต้ (Confederate Army) ผลการรบฝ่ายใต้แพ้นำไปสู่การเลิกทาส

เหล้า Rable Yell เป็นเหล้าที่ทหารฝ่ายใต้ใช้ดื่มเพื่อปลุกใจก่อนเข้าประจัญบานตัวต่อตัวกับฝ่ายเหนือ
คล้ายกับตอนเราเคยฝึก ร.ด. ที่เขาสั่งให้ตึดดาบปลายปืนแล้ววิ่งเข้าชาตย์ข้าศึก เวลาวิ่งต้องตะโกนด้วย (Yell)
เพื่อกวนข้าศึกอะไรทำนองนั้น ลองหลับตานึกก็น่ากลัวอยู่ละครับ นาทีสุดท้ายก่อนปะทะตัวต่อตัว ต้องย้อมใจ
กันหน่อย

.......เดี๋ยวมาต่อไปเช็ตงานก่อน

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
อ่านแล้วด้วยความสงสัย ต้องรีบไปหารูปมาดูก่อนเลยครับ

หน้าตาหน้ามองครับ รอฟังรายละเอียดต่อครับ อ้ายครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ดูจากข้อมูลทางประวัติศาสตร์แล้วถ้าทหารฝ่ายใต้ปิดสงครามเร็วภายใน๓ปีชนะแน่นอน(ความคิดเห็นส่วนตัว)
ด้วยเหตุผลดังนี้ ผู้บัญชาการทหารฝ่ายใต้ Gen. Robert E. Lee เป็นทหารชีพถ้าจำไม่ผิดจบเวสย์พอร์ท(West Points)
ส่วนทหารใต้บังคับบัญชาก็เป็นทหารในกองทัพของรัฐทางใต้อยู่แล้ว ในการบ๓ปีแรกกองทัพฝ่ายใต้ชนะไปจนถึงฝั่งตะวันออก

มาดูกองทัพทางเหนือบ้าง ตอนประธานนาธิบดีลินย์คอนเกณย์ทหารไปรบทหารส่วนมากที่ไปเป็นทหารอาสา และต้องเดินทาง
จากเหนือลงไปรบที่ใต้ ซึ่งไม่ค่อยมีความชำนาญในพื้นที่ทางใต้อยู่

สาเหตุที่ฝ่ายเหนือชนะตามประวัติศาสตร์คือ
การรบที่ยืดเยื้อทำฝ่ายเหนือมีการปรับปรุงการขนส่ง โคยสร้างทางรถไฟ และเรือพลังไอนำ้ขนส่ง และที่สำคัญเป็นครั้งที่ผลิต
อาวุธย์ยุทโธปกรย์ในระดับอุตสาหกรรม (Industrial War ). ทำให้ฝ่ายใต้แพ้ในที่สุด

แต่ความคิดเห็นของผมถ้าฝ่ายใต้เด็ดขาดกว่านี้ และที่สำคัญอย่ายืดเยื้อยาวนานคงชนะไปแล้วเหตุผลที่ว่ามาข้างต้น

ประวัติศาสตร์ครั้งนี้สอนไห้รู้ว่า อย่าทะลึ่งดื่มเหล้าเวลารบ นอกจากจะเมาและยืดเยื้อแล้วยังแพ้อีก.......เวร

ทุกวันนี้เหล้า Rebel Yell นี้นิยมดื่มตามมหาลัยต่างๆและทางตอนใต้ของสหรัฐ
จัดเป็นเหล้าแรงแต่คงไม่เหมือนร้อยกว่าปีก่อน นิยมดื่มเพื่อโชย์ความเก๋าของเด็ก
หมาลัยเป็นหลัก -0029

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ข้อมูลแน่นตามสไตล์อ้ายต๊อกโดยแท้ครับ
มีอีกเรื่องอยากสอบถาม เหล้าที่คราวก่อนอ้ายหิ้วกลับมาฝากเพื่อนๆ โดยที่ผมพลาดโอกาส มีชื่อเรียงเสียงว่าอะไรครับ
เห็นจานบายเขาอวดนัก อวดหนาว่ารสชาติมันเยี่ยมครับ อยากเห็นหน้าค่าตามันสักกะหน่อยครับอ้าย
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย