มีนาคม 28, 2024, 11:37:45 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Talisker  (อ่าน 25857 ครั้ง)

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Talisker
« เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 10:00:28 PM »
Tarisker 10ปี

วันนี้ต้องดืมที่ละตัว...ไม่กล้าดื่มตัวอื่นสลับกับ Tarisker เลย เพราะกลัวกลิ่นควัน และ รสโอ๊ค+ควัน บดบังรสชาติจากเหล้าตัวอื่น

ตอนนี้ของพักปากก่อนที่จะดื่ม Tarisker เพราะปากยังมีรสเผ็ดอยู่ครับ คล้ายๆกับเรากินเต้าฮวยเลยครับ...จะร้อนปากไปพักใหญ่ รอหน่อยนะครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Talisker
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 10:58:45 PM »

Tarisker 10ปี

สี : สีเหลืองอำพัน

กลิ่น : กลิ่นควันนำมาเลยครับ ปริมาณกลิ่นที่แรงดี

รส : เหมื่อนอมควันไว้ในปากเลยครับ นอกจากกลิ่นควัน แล้ว ยังมีระควันด้วยซึ่งเป็นตัวเด่นที่สุด ตามมาด้วยรสหวานบางๆ เปรียวเล็กน้อยตอนปลาย เนื้อของเหล้าจัดอยู่ในกลุ่มเนื้อแน่น อวบอิ่ม เต็มไม้เต็มมือ(Full Body) มีรสเผ็ดปลายลิ้นบ้างแต่ก็ไม่มากเหมื่อน Lasanta
      กลิ่นรสในปากอยู่นานมาก(หลายนาที่เลยครับ) เต็มไปด้วยความกลิ่นและรสของควันทั้งในช่องปาก และ โพรงจมูก กลิ่นควันอบอวนอยู่ในปากครัล
      Tarisker 10ปี เป็นเหล้าที่มัความนิ่มนวลมากไม่บาดปากและคอ

ลองใส่น่ำแข็ง น้ำแข่งได้ช่วยไล่กลิ่นควันที่ฉุ่นเชียวออกไปได้มาก ทำให้กลิ่นกลมกล่อมขึ้น(มีBlanceที่ดีขึ้น/แค่ปริมาณกลิ่นลดลง) แต่ในส่วนของรสชาตินันถึงใส่น้ำแข็งช่วยแต่แนวของรสชาติคงเส้นคงวามาก...ในปากเต็มไปด้วยกลิ่นและรสของควัน เพียงแต่ลดปริมาณและความรุนแรงลง

จากการลองใส่น้ำแร่ผสมไปเล็กน้อย ช่วยลดกลื่นควันลงนิดหน่อย และทำให้กลิ่นหวานๆชัดขึ้นมา...ผมชอบกลิ่ยที่ผสมน้ำแร่ลงไปหน่อยแบบนี้ครับ รสชาตินั้นรู้สึกว่ามีสิ่งที่ให้ค้นหามากขึ้น...กลิ่นและรสของควันลดลง(แต่ก็ยังเป็น กลิ่นและรสที่เป็นตัวนำอยู่นะครับ)ทำให้กลิ่นและรสที่แฝงอยู่ชัดเจนน่าค้นหามากขึ้น ปริมาณกลิ่นยังแรงดีใช้ได้ แต่ถึงอย่างไรเสีย Tarisker ก็คือ Tarisker ถึงแม้จะดื่มวิธีไหน ก็ไม่สามารถเปลี่ยนกลิ่นและรสของ Tarisker ได้

เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Talisker
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:06:25 PM »
ผมว่า Tarisker  10ปี นี้ต้องประกบคู่กับ Higland Park 12ปี

ซึ่ง Malt Whisky Companion / Michael Jackson ได้ให้คะแนนไว้ 90 เท่ากัน และ แนวทางของกลิ่นและรสมาสายเดียวกันเลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:14:52 PM »
ผมว่าถ้าพูดถึง Tarisker  10ปี นี้ต้องนึกถึง Higland Park 12ปี เป็นแน่ครับ

สำหรับ Tarisker  10ปี VS Higland Park 12ปี น่าจะเหมาะสมกันอย่างยิ่ง

ซึ่ง Malt Whisky Companion / Michael Jackson ได้ให้คะแนนไว้ 90 เท่ากัน และ แนวทางของกลิ่นและรสมาสายเดียวกันเลยครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:15:29 AM »
เก็บๆ เข้ามาเก็บข้อมูล อ่านรีวิว Talisker ของเล่งฮู้เฮียแล้ว ชวนให้นึกถึงน้องสาหร่ายจริงๆ ครับ
เพราะน้องสาหร่ายก็กลิ่นควันนำ และ Full Body จนน่าประทับใจจริงๆ ครับ
แบบนี้คงต้องนับวันรอรับสินค้าจากคุณตือแล้วล่ะครับ
ผมว่าจำพวกที่มาจาก Islay นี่เป็นพวกควันนำซ่ะเป็นส่วนใหญ่จริงๆ ครับ
รสชาติมันจะออกแนวดุๆ ประเภทถ้าไม่รักก็เกลียดไปเลยครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:16:30 PM »
ชัดเจนครับผม..ทั้งสองตัวทั้งเจ้า Highland Park 12 yo และ Talisker 10 yo  โอย ดูจากการรีวิว ของท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) แล้ว ผมว่าตัวผมน่าจะเหมาะกับพวกควันน้อยอย่างเจ้า Highland Park 12 yo ซแล้ว...สงสัยวันนี้คงต้องงัดเจ้า Talisker 10 yo มาทดลองอมควันไว้ในปากในคอซะแว้วงานนี้ครับผมมมม :angry4:
 ปล. สถานที่ที่ท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ไปจัดงานประลองยุทธในค่ำคืนวานนี้...ผมว่าบรรยากาศมันคุ้นๆ คับคล้ายคับคลา เหมือนเคยไปนั่งหรือป่าวว่ะนี่
ร้านนายแดงใช่บ่ ท่านพี่ฯ -08
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:49:32 PM »
กลุ่มน้องสาหร่าย(Laphroaig) highland park แล้วก็ Talisker ล้วนจัดเป็น Islay Whisky ครับ

กลุ่มนี้เด่นเรื่องความชัดเจนของกลิ่น peat และควันที่เป็นเอกลักษณ์ รสชาติจัดจ้าน ชนิดที่เรียกได้ว่า ไม่รักก็เกลียดกันไปเลยเชียวครับ

สำหรับผมแล้วหลังจากได้ลองน้องสาหร่าย(Laphroaig)ไป  แรกๆ ก็ไม่ชอบเท่าไหร่ครับ

แต่พอหลังๆ เริ่มคุ้นมากขึ้น ก็ออกจะชอบกลิ่นและรสชาติที่เป็นเอกลักษณ์ที่ Full Body ชุ่มช่ำอยู่ในปาก

ข้อสำคัญ After นั้นยาวมั่กๆ ครับ ชนิดข้ามวันเช้ามา นึกถึงกลิ่นมันยังอวลหลอนๆ อยู่ในปากอ่ะครับ -07

คงจะถอยน้องสาหร่ายเข้ามาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านเร็วๆ นี้อีกสักหนึ่งครับ :smile6:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 05:40:55 PM »
กลุ่มน้องสาหร่าย(Laphroaig) highland park แล้วก็ Talisker ล้วนจัดเป็น Islay Whisky ครับ

กลุ่มนี้เด่นเรื่องความชัดเจนของกลิ่น peat และควันที่เป็นเอกลักษณ์ รสชาติจัดจ้าน ชนิดที่เรียกได้ว่า ไม่รักก็เกลียดกันไปเลยเชียวครับ

สำหรับผมแล้วหลังจากได้ลองน้องสาหร่าย(Laphroaig)ไป  แรกๆ ก็ไม่ชอบเท่าไหร่ครับ

แต่พอหลังๆ เริ่มคุ้นมากขึ้น ก็ออกจะชอบกลิ่นและรสชาติที่เป็นเอกลักษณ์ที่ Full Body ชุ่มช่ำอยู่ในปาก

ข้อสำคัญ After นั้นยาวมั่กๆ ครับ ชนิดข้ามวันเช้ามา นึกถึงกลิ่นมันยังอวลหลอนๆ อยู่ในปากอ่ะครับ -07

คงจะถอยน้องสาหร่ายเข้ามาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านเร็วๆ นี้อีกสักหนึ่งครับ :smile6:

Laphroaig ยังเสียดายอยู่ครับ... :no1:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 05:41:48 PM »
ชัดเจนครับผม..ทั้งสองตัวทั้งเจ้า Highland Park 12 yo และ Talisker 10 yo  โอย ดูจากการรีวิว ของท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) แล้ว ผมว่าตัวผมน่าจะเหมาะกับพวกควันน้อยอย่างเจ้า Highland Park 12 yo ซแล้ว...สงสัยวันนี้คงต้องงัดเจ้า Talisker 10 yo มาทดลองอมควันไว้ในปากในคอซะแว้วงานนี้ครับผมมมม :angry4:
 ปล. สถานที่ที่ท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ไปจัดงานประลองยุทธในค่ำคืนวานนี้...ผมว่าบรรยากาศมันคุ้นๆ คับคล้ายคับคลา เหมือนเคยไปนั่งหรือป่าวว่ะนี่
ร้านนายแดงใช่บ่ ท่านพี่ฯ -08

ร้านนายแดงครับ...พี่แดงถามว่าเมื่อไหรเพื่อนจะมากันอีก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 06:44:35 PM »
นั่นแน่ ว่าแล้ว ร้านนี้บรรยากาศมันคุ้นๆอยู่นา...เห็นทีต้องไปรำลึกความหลังกับทีมงานชุดใหญกันซะแว้วววววครับผมม -30 -30
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:21:42 PM »
วันนี้ฝนตกหนักที่บ้านช่วงเย็นๆ อากาศช่างเป็นใจอย่างแรง..ผมเลยจัดเจ้า Talisker 10 yo  ที่รับมอบมาจากคุณตือมาลองดูสัก Shot 2 Shot ตามรอยชอง
ท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲)ครับ...เอ้า เริ่มกันเลยดีกว่ากับเจ้า Talisker 10 yo ตัวนี้

สี : ผมว่าน่าจะออกโทนแดงสว่างๆครับ

กลิ่น : กลิ่นควันๆ ลวยอวลมาปะทะจมูกเต็มๆครับ และกลิ่นค่อนข้างจัดครับ แรงดีจริงๆ และได้กลิ่นเหมือนกลิ่นลมทะเล ไอทะเลครับ

ขอลองแบบ Neat ก่อนเลยครับสำหรับแก้วแรก....

รส : เหมือนอมควันไว้ในปาก ตามที่ท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ได้ว่าไว้เลยครับ..ตามด้วยรสชาดที่เผ็ดร้อนและอมรสขมค่อนข้างมาก ความเผ็ดร้อนแผ่ซ่านไปทั่วทั้งปาก กลิ่นควันพุ่งขึ้นสู่จมูก และรับรู้ถึงความเผ็ดร้อนที่ค่อยๆเพิ่มมากขึ้นๆ ครับ...และเมื่อกลืนลงผ่านลำคอไปแล้ว รสาดนุ่มเนียนดีครับ ไม่บาดคอเลย ไม่น่าเชื่อเลยครับว่าจะนุ่มนวล แต่กลิ่นควัน และความเผ็ดร้อนก็ยังตามหลอกหลอนมาติดๆครับ สักพักพอน้ำลายเราออกมาผสม รับรู้ได้ถึงรสหวานขึ้นมาเล็กๆ พอชุ่มปากชุ่มคอ 
ดีครับ แต่รสขมก็ยังติดลิ้นอยู่ครับ
After Teste  :  กลิ่นรสในปากและโพรงจมูก อยู่ค่อนข้างนานครับ กลิ่นขม กลิ่นควันยังอวลอยู่ทั่วปาก และลำคอ ลิ้นรับรสได้ถึงความฝาดอมขม แต่มีรสหวานแซมขึ้นมาบ้างเล็กน้อย จัดว่ากลิ่นรสยาวครับผม ติดปากติดคอไม่จางลงง่ายๆครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:41:10 PM »
เอ้า...เรามาต่อภาค 2 ครับกับเจ้า Talisker 10 yo

รอบนี้ผมขอลองแบบผสมน้ำแร่โอเปอร์ริเย้ ใส่สักฝานึงครับ...

กลิ่น : กลิ่นควันชัดเจนแต่ก็จางลงพอสมควรครับ..แต่ก็ยังมีอบอวลอยู่ดี และรู้สึกว่ากลิ่นของลมทะเล ไอทะเล จะชัดเจนมากขึ้นครับ       

รส : รสชาดเผ็ดร้อนน้อยลงครับ แต่รสขมยังเด่นชัดเจนครับ แต่ไม่มากเหมือนกินแบบ Neat กลิ่นควันในปากและลำคอยังอวลพอสมควรครับ กลืนลงคอแล้วรู้สึกได้ถึงความนุ่มเนียน ไม่มีอาการบาดคอเลยครับ ยังคงพบความหวานที่สัมผัสได้ตามมาเป็นระยะๆ ครับ (เหมือนกินน้ำขิงสด หรือเต้าฮวย ตามที่ท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ว่าไว้)

After Teste  :  กลิ่นรสในปากและโพรงจมูกอยู่ค่อนข้างนานเช่นกันครับ รสชาดความขมค่อยเปลี่ยนเป็นความหวาน ค่อนข้างชัดเจนขึ้นครับ

สรุปเลยแล้วกันครับ...สำหรับผมนายแน่มากๆ เจ้า Talisker 10 yo   ผมชักตกหลุมรักกลิ่นควันของเจ้า Talisker เข้าให้ซะแล้วครับผมมมม

ปล. ผมจะรอและเผื่อที่ว่างในใจไว้ให้เจ้า Highland Park 12 yo ถ้ามีโอกาสได้ร่วมประลองยุทธกับท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ในคราวต่อไปครับผมมม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:36:48 PM »
หลงรักกลิ่นควันแบบนี้เชียร์ให้ต่อด้วยน้องสาหร่ายครับ รับรองเรื่องความหวาน+กลิ่นหลอนๆ ของควันที่สุดแหล่มครับ -11

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:20:52 AM »

อ่านรีวิวของเบนแล้วต้องไปริน Talisker 10 yo  ใส่แก้ว

ติดตรงคำพูดนี้ " กลิ่นเหมือนกลิ่นลมทะเล ไอทะเล "

ใช่...กลิ่นเหมือนกลิ่นไอทะเล จริงๆ...... อยากหะเบสสมอ แล่นเรือเลยครับ -0013

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:35:43 AM »

หะเบสสมอพลัน ออกสันดอนไป
ลัดไปเกาะสีชัง จนกระทั่งกระโจมไฟ
เที่ยวหาข้าศึก มิได้นึกจะกลับมาใน
ถึงตายตายไป ตายให้แก่ชาติของเรา

พวกเราดูรู้ เจ็บแล้วต้องจำ
ลับดาบไว้พลาง ช้างบนยอดกาฟฟ์จะนำ
สยามเป็นชาติของเรา ธงทุกเสาชักขึ้นทุกลำ
ถึงเรือจะจมในน้ำ ธงไม่ต่ำลงมา

เกิดมาเป็นไทย ใจร่วมกันแหละดี
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี
สยามเป็นชาติของเรา อย่าให้เขามาย่ำมายี
ถึงตายตายดี ตายในหน้าที่ของเรา

พวกเราทุกลำ จำเช่นดอกประดู่
วันไหนวันดี บานคลี่พร้อมอยู่
วันไหนร่วงโรย ดอกโปรยตกพรู
ทหารเรือเราจงดู ตายเป็นหมู่เพื่อชาติไทย

เพลงดอกประดู่ หรือที่นิยมเรียกกันอีกอย่างว่าเพลง "หะเบสสมอพลัน" เป็นบทเพลงพระนิพนธ์ใน พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ โดยท่านได้เรียกชื่อเพลง "Coming Thro' the Rye" ตามชื่อทำนองเพลงเดิมในภาษาอังกฤษ ซึ่งจริงๆเพลงนี้เป็นเพลงสก็อตแลนด์

ผมขอนำมาเนื้อเพลงนี้มาประกอบกับความรู้สึก  กลิ่นกลิ่นไอทะเล จาก สก็อตแลนด์ จากลูกประดู่คนหนึ่ง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:43:32 AM »

ส่วนเรื่อง " ความเผ็ดร้อน " ของ Talisker 10 y นั้นอยากให้น้องเบนได้เทียบความเร่าร้อนของน้อง Lasanta ก่อนครับ

และยิ่งถ้าให้น้อง Lasanta เป็นแก้วแรก ยิ่งได้รับรู้ถึงความเร่าร้อนและเผ็ดร้อนของเธอ อย่างชัดเจนครับ...เมื่อไหรดีนัดเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:55:29 AM »

ส่วนเรื่อง " ความเผ็ดร้อน " ของ Talisker 10 y นั้นอยากให้น้องเบนได้เทียบความเร่าร้อนของน้อง Lasanta ก่อนครับ

และยิ่งถ้าให้น้อง Lasanta เป็นแก้วแรก ยิ่งได้รับรู้ถึงความเร่าร้อนและเผ็ดร้อนของเธอ อย่างชัดเจนครับ...เมื่อไหรดีนัดเลย

ได้เลยท่านพี่ฯ รอไว้ให้ท่านพี่ฯ กลับจากชลบุรีก่อน..ได้ร่วมประลองเพลงยุทธกันแน่ครับ...และตามที่ท่านพี่ฯว่า
อยากให้ทดลองความเร่าร้อนของน้อง Lasanta ก่อน...ผมเลยลองแต่ตัว Quinta Ruban ครับ...ก็ยังนึกถึงและติดตรึงใจอยู่มิหายครับพี่....
ปล. ไอ้หนุ่มราชนาวีหรือลูกประดู่คนหนึ่ง ฮ่า ฮ่า ฮ่า...
       พี่เก่งฯ และคุณตือครับ...ตรงตามที่ผมเคยบอกไว้แล้ว..ว่าท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) นี่..เขามีสายเลือด
เนวี่ซิลฯ อยู่ทุกลมหายใจครับผมมมม :V :V  

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:00:23 AM »
คุณตือครับ...ไม่ต้องกังวลเรื่องจุกค็อคของเหล้า Talisker 10 yo นะครับ...ผมเปิดกินแล้ว..มันอยู่ในสภาพดีไม่ต้องกลัวว่าจะขาดข้างในครับผม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 08:52:08 PM »

อ่านรีวิวของเบนแล้วต้องไปริน Talisker 10 yo  ใส่แก้ว

ติดตรงคำพูดนี้ " กลิ่นเหมือนกลิ่นลมทะเล ไอทะเล "

ใช่...กลิ่นเหมือนกลิ่นไอทะเล จริงๆ...... อยากหะเบสสมอ แล่นเรือเลยครับ -0013

กลับบ้านวันนี้ด้วยอารมย์ชิว ชิว ครับ เลยจัดเจ้าTalisker 10 yo ไปรินใส่แก้ว..วนสักเล็กน้อยพองาม แล้วไปตามหากลิ่นของลมทะเล ไอทะเล...ดมแล้วผมว่าชัดเจน
นะครับไอ้กลิ่นนี้ อันนี้ขอย้ำอีกทีครับ เช่นเดียวกับท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ได้พอได้กลิ่นลมทะเล ไอทะเลแล้วนี่..มันทำให้นึกถึงอดีตที่ผ่านมา และทำให้คิดถึงบทเพลง
ท่าฉลอม  ของชรินทร์  นันทนาคร  ซึ่งเป็นเพลงโปรดประจำตัวของผมครับ...ร้านไหนร้านนั้น ถ้ามีโอกาสก็ไม่พลาดครับผมมมม -23 -23

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:30:23 PM »

ก่อนหน้านี้ยอมรับครับ...ไม่ค่อยปลื่มเหล้าที่มีกลิ่นควันแรงแบบ Talisker 10 yo เท่าใด( ส่วนกลิ่นควันจาก Highland Park 12 yo พอรับได้ครับ)

แต่หลังจากได้เสพ Talisker 10 yo มาหลายครั้ง...รู้สึกชักติดใจครับ -11