เมษายน 20, 2024, 05:15:57 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Aberfeldy  (อ่าน 13476 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Aberfeldy
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:27:12 PM »
 :laugh2: :laugh2: :laugh2:
ทางออกที่ดีที่สุดเอาไปผสมทำ cocktail ครับ -11
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ MmG

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Aberfeldy
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:30:16 PM »
 :laugh2: คิดเหมือนผมเลยพี่ เพราะรสมันออกแนวไปทาง cocktail เลย ที่คิดไว้ก็มี B52 กับ Whisky Sour ครับ

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 06:07:46 PM »
ว่าจะ post ตอบตั้งแต่เมื่อวันจันทร์ งานยุ่งๆ เลยลืมซะได้ พอดีมีวิธีดื่มเจ้า Aberfeldy แบบใหม่ที่จะแนะนำครับ

1. ผมลองเลียนแบบเจ้า Johnie Walker Gold Label ที่นำเอาไปแช่เย็นจัดๆ แล้วเอามาดื่ม
  รสชาติที่ได้คือ ความเย็นซาบซ่าน ปนความหวานเฉพาะตัวที่คล้ายๆ liquere ของเจ้า Aberfeldy โดยที่ไม่จำเป็นต้องกินช็อคโกแลตตามเหมือนเจ้า Gold Label   -30(แต่ถ้ากินตามลงไปก็ได้รสชาติอีกแบบนึงครับ) และตามติด after taste ด้วยความร้อนๆ อุ่นๆ ที่ยังคงไว้ (เอื้อก น้ำลายไหล) เสียดายก็ที่รสชาติยังงไม่ล้ำลึกและนุ่มนวล อย่างนี้ต้องหา Gold Label มาลองแช่เย็นจัด แล้วมาดื่มบ้างซะแล้ว

2. นำผลไม้ที่เป็นลูก หรือตามชอบ ไปแช่ช่องแข็งให้เป็นน้ำแข็ง (อย่าให้ใหญ่เกินแก้วเป็นพอครับ -0031)
  สำหรับผมนี่ใช้สตอเบอรี่ ใส่ไว้แล้วทิ้งไว้สักครู่ เมื่อดื่มก็ให้ความหอมหวานดี แต่ยังไม่ประทับใจเท่าไหร่ เพราะส่วนตัวผมคิดว่า เจ้า Aberfeldy เหมาะที่สุด ที่จะดื่มเพียวๆ แบบไม่ผสมอะไรเลย เพราะเมื่อผสมแล้ว ถ้ามีน้ำส่วนเกินปนลงไปจนถึงระดับหนึ่ง รสชาติจะออกแนวปะแล่ม แปลกๆ คอยังไงก็ไม่รู้ มันไม่ลื่น ก็ว่าได้

คราวหน้าจะลองผสมเหล้า cocktail แล้วจะมารีวิวให้ใหม่ครับ
 -0023

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 08:49:42 PM »
ต่อไปลองตัวไหนไม่เข้าทาง คงต้องลองวิธีของคุณเม้งบ้างดีกว่าครับ :smile7:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 11:39:37 AM »
 -0029 ขอบคุณครับพี่เก่ง ผมก็เสาะหาวิธีลองไปเรื่อยๆ แหละครับ
เมื่อคืนนี้กลับไปบ้านเอาเจ้า Aberfeldy ประมาณครึ่งช๊อตเท ใส่แก้วแล้วเอาทั้งแก้วไปแช่ช่องแข็งเลย ไม่แช่เย็นแล้ว แช่ได้ประมาณ 20 นาที พอตอนเอาออกมานี่ สีของแก้วที่มีไอเย็นจัดเกาะอยู่ช่างชวนให้น่าดื่มนัก และกลิ่น Alc. ก็เจือจางมาก แต่รสชาติกลับไม่เจือจางอย่างที่คิด รสชาตินุ่มนวลหอมหวานขึ้น ซึ่งโดยปกติผมดื่มแบบเพียวๆ ไม่ค่อยได้เลย แต่มาคราวนี้กลับจิบได้หลายๆ คำติดกัน ผลปรากฏว่าครึ่งช๊อตแป๊ปเดียวหมด  -14 ร้อนท้อง ต้องรีบดื่มน้ำดับไฟโดยด่วน แต่ว่าประทับใจอย่างรุนแรง
 -11

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 11:44:01 AM »
แนะนำอีกอย่างครับ ผมว่า SM ตัวอื่นที่กลิ่นควันเยอะ รสชาติหนักแน่นนี่ ไม่เหมาะที่จะนำมาแช่เย็นแล้วดื่ม ความเข้มและร้อนแรงมันจะหายไปนะครับ แต่จะลองดูก็ได้ เพราะคุณสมบัติและรสชาติของแต่ละตัวไม่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 08:58:51 PM »
เข้าใจหาวิธีจังนะครับ แบบนี้คงต้องลองกับ JD SS ของผมบ้างดีกว่า :no1:

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:50:04 AM »
ผมยังชอบแบบเดิมๆ ครับ ยังไม่เจอเหล้าที่แย่จนกินไม่ได้ครับ แต่วิธีเปลี่ยนกลิ่นและรสของผมที่ดีที่สุดคือเอา SM ที่มีกลิ่นควันแรงๆ(ขาประจำผมก็ Highland Park 12yo) ผสมลงไปนิดหน่อยครับประมาณ  1/5 - 1/3 รับรองว่าไอ้ SM ที่กลิ่นอ่อนๆ ฝาดๆ จะกลายเป็นหนังคนละม้วนเลยครับ วิธีนี้คือการ Blend ด้วยตัวเองครับ -0028
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 01:15:05 PM »
ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับวิธีการต่างๆ ที่มาแนะนำทำให้เหล้า SM กินอร่อยขึ้นครับ...ไว้มีโอกาสจะลองดูเองบ้างครับผมมมม -0023
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 01:23:21 PM »
ผมยังชอบแบบเดิมๆ ครับ ยังไม่เจอเหล้าที่แย่จนกินไม่ได้ครับ แต่วิธีเปลี่ยนกลิ่นและรสของผมที่ดีที่สุดคือเอา SM ที่มีกลิ่นควันแรงๆ(ขาประจำผมก็ Highland Park 12yo) ผสมลงไปนิดหน่อยครับประมาณ  1/5 - 1/3 รับรองว่าไอ้ SM ที่กลิ่นอ่อนๆ ฝาดๆ จะกลายเป็นหนังคนละม้วนเลยครับ วิธีนี้คือการ Blend ด้วยตัวเองครับ -0028
มันน่ากลัวไอ่ตรง  -0028 ขาดความมั่นใจเลยง่ะครับ :smile9:

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 01:28:24 PM »
...เสใส่ทีละแก้วสิครับจะได้ปรับหารสที่ชอบด้วย

เล่นผสมทั้งขวดก็เจ๊งสิครับ -14

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:48:02 PM »
นึกว่าคุณตือกำลังฝึกเป็น Master Blender ซ่ะอีกครับ 022
เผื่อมีโอกาสวาสนาจะได้ชิมเหล้าฝีมือ Master Blender คนแรกของไทยกับเขาบ้างอ่ะครับ :laugh2:

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 12:47:32 AM »
ขอบคุณครับพี่เก่ง แต่จริงๆ ผมอยากเป็น Malt Master มากกว่าครับ

ปล.อดทนอีกนิดครับรับรองว่าได้ชิมเหล้าฝีมือผมแน่นอนครับ -0029