เมษายน 25, 2024, 02:10:39 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Aberfeldy  (อ่าน 13502 ครั้ง)

ออฟไลน์ ben urban

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Aberfeldy
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 08:49:46 PM »
วันเสาร์นี้ได้ฤกษ์ดีครับพี่เก่งฯ พี่ด้อง คุณตือครับ(คิดว่าร่างกายคงเข้าที่เข้าทางดีแล้ว) วันหยุดวันครอบครัวครับผม ผบ.ทำกับข้าวให้กินที่บ้าน ผมก็เลยจัด SM สักตัวครับ วันนี้เอาใจพี่เก่งฯ เล่น SM ตัว Aberfeldy 12 Year Old 40% ซึ่งเป็น Highland Single Malt Scotch Whisky ครับ...ผมขอเริ่มรีวิวตามสไตล์ลิ้นบ้านของชาวเรานะครับผม -23 เริ่มจากสีครับตัวนี้สีออกทองเข้มนิดค่อนไปทางสีทองแดงครับ เมื่อวนดูขา พบว่าขาขนาดกลางครับ เอ้ย....เมื่อดมกลิ่นดูได้กลิ่นควันอยู่เหมือนกันครับผม กลิ่นหอมไม่ฉุนจนเกินไปครับ มีกลิ่นของผลไม้ด้วยครับ....ทีนี้ลงแบบ NEAT ครับรสชาดเผ็ดร้อนปานกลางครับไม่เข้มมาก นุ่นลิ้นดูครับ  มีกลิ่นควันด้วยครับแต่ไม่มากจนเกินไป มีความหวานติดปลายลิ้นคล้ายกินส้มครับ ผมว่าตัวนี้ลื่นคอดีครับ สำหรับ AFTER TASTE ผมว่ามีกลิ่นผลไม้และมีความหวานติดปลายลิ้นใช้ได้เลยครับสำหรับ SMตัวนี้  -30
    ต่อมาขอลองแบบ On the rock  รินลงไปบนน้ำแข็ง ทิ้งไว้สักพักเห็นน้ำมันแตกตัวออกมาด้วยครับ สำหรับกลิ่นก็จางลงไปนิดหน่อยครับแต่ก็ยังอวลอยู่ เมื่อลองจิบเข้าปากไปแล้ว โอ้โห กลิ่นควัน และกลิ่นโอ๊ค ที่หลบอยู่ขึ้นมาแตะเพดานจมูกเลยครับ ยอมรับเลยครับว่ารสชาดจากกลางๆเข้มข้นไปถนัดตาครับ แต่สำหรับ AFTER TASTE   ผมว่ากินแบบ NEAT ครับรสชาดความหวาน และกลิ่นของผลไม้จะค่อนข้างชัดเจนกว่าครับผม...
    ขอลองแบบใส่น้ำเย็นนิดนึงครับ...กลิ่นหอมลอยดีครับผม มีกลิ่นควันจางๆครับ และกลิ่นสดชื่นของผลไม้ครับ รสชาดหอมหวานนุ่มลิ้นดีครับ มีรสเผ็ดกลางๆครับ ถือว่าใช้ได้เลยครับ 
    โดยสรุปแล้วสำหรับ Aberfeldy 12 Year Old 40% ตัวนี้ผมว่าโอเคเลยครับ ทานง่ายสบายๆ แต่อย่าเพลินๆ เล่นหนักไปก็เอาเรื่องเหมือนกันนะครับได้ทั้งแบบ NEAT และ On the rock หรือผสมน้ำนิดนึง...ทำให้ผมคิดถึงคำพูดที่พี่เก่งฯ ว่าเหล้าของท่านเซอร์ จอน์ห โทมัสเดวา ของเขาดีจริงๆ ไม่ต้องใช้การโฆษณา แต่คุณภาพคือการโฆษณาตัวเอง ครับผมมมม....ขอบคุณครับ
    ปล. มือใหม่หัดรีวิวครับพี่ๆ เพื่อนๆ ขออภัยหากภาพถ่ายไม่ชัดเจน หรือยังไม่ถูกมุม และถึงใจทุกท่านๆ ครับผม...ขอบคุณครับผม  -0029 -0029

" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Aberfeldy
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 09:58:06 AM »
ชัดเจนแจ่มแจ้งตรงประเด็นเลยครับคุณเบน เล่นรีวิวซะอยากถอยเจ้า Aberfeldy ตัวนี้เข้ารั้วบ้านง่ะ -08
งานนี้คงต้องฝากขาประจำผมไปสอย Dewar 18 year ญาติห่างๆ จากโรงานเดียวกันมาแก้ขัดเสียแล้วกระมั่ง -0027
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Aberfeldy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 12:23:27 PM »
เห็นด้วยครับกับพี่เก่งฯ หากมีโอกาสผมก็จะหาตัว Dewar 12 year  มาทดลองตามที่พี่เก่งได้เคยรีวิวเอาไว้ครับว่าหอมหวาน นุ่มละมุนลิ้นครับผม  -30 -30
...ขอบคุณครับผม   -0029 -0029
   ปล. เมื่อวันศุกร์ไป สยามพารากอนมาครับ แอบไปสำรวจราคาเหล้า SM ที่พอจำได้ คือ Glenmorangie 10 YO ราคา 1,6xx บาท , Glenmorangie Lasanta ราคา 1,9XX บาท , Glenmorangie's Quinta Ruban ราคา 2,1XX บาท , Glenfiddich 12 YO ราคา 2,000 บาท , Glenfiddich 15 YO ราคา 2,5xx บาท , Highland Park 12 YO ราคา 2,0xx บาท , Jim Beam Black Label ราคา 1,0xx บาท 
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 02:15:51 PM »
ราคาที่คุณเบนแจ้งมานี่ :smile10: น่าคิดอยู่เหมือนกันนะครับสำหรับหลายๆ ตัว แต่บางตัวก็บวกเยอะเกินไปหน่อยครับ
ผมว่าบางยี่ห้อในบ้านเราราคาก็ต่างจากพวกดิ้วตี้ฟรีแค่ในเรื่องปริมาณ
ประมาณว่าราคาเดียวกันที่ซื้อในบ้านเรา ถ้าซื้อในดิวตี้ฟรีก็จะได้ขวดลิตร อันนี้สำหรับผมแล้วพอรับได้นะครับ แต่บางตัวนี่มันบวกซ่ะ -0009
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 01:54:33 PM »
Aberfeldy น่าลองจริงๆ ครับแต่ไม่รู้จะไปหาที่ไหน 555 ถ้าพูดถึงน้ำแร่ที่ให้ความรู้สึกแตกต่างผมขอแนะนำ Perrier ครับรับรองว่าแตกต่าง แต่ผมก็ยังชอบ Neat อยู่ดีครับ

อิจฉาป๋าด๋องจังครับมีของดีๆ ให้ซัดกันแบบไม่มียั้ง 023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 02:11:38 PM »
คุณตือครับ..ไม่ต้องเสียใจไปครับ...มีโอกาสผมจะนำ Aberfeldy 12 YO 40% ไปให้คุณตือได้ลองรสชาดนะครับ..จะได้ช่วยเสริมการรีวิวฯ เพิ่มเติมไปในตัวครับผมมมม...ขอบคุณครับผมมมมมม -23 -23 

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 02:25:26 PM »
เยี่ยมไปเลยครับ ผมจะล้างคอรอเลยครับ หึๆ :angry4:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 02:35:49 PM »
ได้เลยครับผมคุณตือ 555555  -0029 -0029

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:26:24 PM »
สำหรับอีก 2 ขวด ก็เป็น Aberfeldy และ Gentleman Jack ครับ แต่งานน้รู้สึกว่าสุภาพบุรุษ อเมริกันจะน่าสงสารหน่อยครับ เจอคู่แข็งแรงๆ ทั้งนั้นครับ สำหรับ Aberfeldy ลองรอบสองก็ยังแจ่มเหมือนเดิมครับ รสชาดนุ่นนวล ไม่บาดคอบาดลิ้น ออกแนวผลไม้รสเปรี้ยว สดชื่นดีครับ เอาไว้ตัดพักเบรกเมื่อเจอกับตัวหนักๆ เข้มๆ ครับ..ความหอมก็ไม่ถึงกับแพ้ให้แก่ Glenlivet 12 Year Old 40%
 ปล. พี่เก่งฯ ครับ...ลิ้นบ้านๆของผม พอจะนำเสนอการรีวิวได้ก็เพียงประมาณนี้นะครับผมมมมมมม...ขอบคุณครับผม... -25 -25
  ผมขอลาด้วยเจ้า Aberlour 10 Year Old 43% นะครับผมมมมมมม  -0029

ออฟไลน์ MmG

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 10:49:41 AM »
ตัวนี้พึ่งได้มาครับ แฟนหิ้วมาให้จาก King ราคา 1,000 ถ้วน
ลักษณะโดยรวมของกล่องและขวด ก็ ok ครับดูแปลกตาไม่เหมือนกับ SM ยี่ห้ออื่น แต่ไม่ประทับใจตรงจุก ที่ไม้ค๊อกเหมือนจะยุ่ยๆ หลุดมาหน่อย เทียบกับ Talisker และ Lasanta นี่ ไม่ประทับใจเลย

กลิ่น: ออกแนวหอมสดชื่น แต่จมูกประสบการณ์น้อยอย่างผมยังแยกไม่ค่อยได้ครับ แต่ถ้าเทียบกับ Talisker หรือ Lasanta จะไปคนละแนวกันเลยครับ ส่วนกลิ่นหลังจากใส่น้ำแข็งไปแล้ว จะมีความหอมสดชื่นปนกลิ่นถังไม้ที่เด่นชัดขึ้นมา
     รส:  หวาน....เป็น SM ที่หวานครับ ทำเอาแปลกใจทีเดียว หลังจากผ่านลำคอไปแล้วจะทิ้งรสขมไว้ ความรู้สึกดื่มง่ายคล่องคอกว่า Talisker, ทดลองใส่น้ำแข็งดู กลิ่น Alc.จางลงไปเยอะทีเดียว เหลือแต่กลิ่นหอมเน้นๆ + ถังไม้ ดื่มลื่นคอกว่าเดิมเยอะมาก เผลอๆ หมดแก้ว ซึ่งนั่งเทียบปริมาณแล้วผมดื่ม Talisker แก้วเดียวก็เริ่มตึง แต่ตัวนี้ได้ถึง 2-3 แก้วครับ
     After Taste: ยังคงมีรสหวานและขม + เผ็ดร้อนนิดหน่อย ติดอยู่ แต่ถ้าผสมน้ำหรือน้ำแข็ง จะออกแนวทิ้งรสขมไว้เหมือน SM ตัวอื่นๆ ครับ
     คำแนะนำ: ดื่มแบบ Neat หรือใส่น้ำเล็กน้อยจะดีที่สุดครับ เพราะถ้าเริ่มเจือจาง จะจืดมาก
     ความคิดเห็นส่วนตัว: สำหรับมือใหม่มากๆ อย่างผม ตัวนี้จัดได้ว่าเป็นตัวที่ดื่มได้ง่ายทีเดียว ถามว่าประทับใจไหม ถ้าไม่ลองเจ้า Talisker ก่อน ก็คงประทับใจมากกว่านี้ เนื่องด้วยรสชาติคนละแบบกันเลยครับ ถ้ามีโอกาสจะลองเอา Glenfiddich หรือ Glenlivet มาลองเทียบกันดูครับ
 -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 11:49:15 AM โดย MmG »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 11:10:52 AM »
ชัดเจนครับคุณเม้ง  -11 ยังไงต้องลองอีกสักครั้งสองครั้งครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 11:57:28 AM »
เยี่ยมไปเลยครับน้ำลายไหลเลย

สงสัยต้องเปิดลองบ้างแล้ว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 01:44:48 PM »
ของผมที่คุณตือหิ้วมาฝากคราวก่อนเกลี้ยงจนลืมรสชาติไปแล้วอ่ะครับ -0013

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 02:00:39 PM »
เดี๋ยวสงกรานต์จะเอาไปให้ลองแล้วกันนะครับพี่เก่ง :V

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 08:30:02 PM »
ไม่เป็นไรครับ ตามสะดวกครับ เท่าที่พอจำได้รางๆ เหมือนกับว่ามันไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ครับ
มันออกแนวเผ็ดนิดๆ+ขมหน่อยๆ เหมือนกับว่ายังผสานกันไม่ค่อยจะลงตัวเท่าไหร่อ่ะครับ
รู้สึกว่าถ้าเปลี่ยนเป็น Dewar's 12 YO ไปเลยยังจะแหล่มกว่าครับ

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:19:37 AM »
ไม่เป็นไรครับ ตามสะดวกครับ เท่าที่พอจำได้รางๆ เหมือนกับว่ามันไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ครับ
มันออกแนวเผ็ดนิดๆ+ขมหน่อยๆ เหมือนกับว่ายังผสานกันไม่ค่อยจะลงตัวเท่าไหร่อ่ะครับ
รู้สึกว่าถ้าเปลี่ยนเป็น Dewar's 12 YO ไปเลยยังจะแหล่มกว่าครับ

-32 จริงด้วยครับพี่เก่ง ยิ่งดื่มยิ่งรู้สึกว่าไม่โดน ทำเอารู้สึกเสียดายเงิน คงต้องเอาไปหาวิธีให้ดื่มได้ง่ายกว่านี้แล้ว

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:29:38 AM »
เอา -0019ไว้ชิบเทียบกับตัวอื่นๆ ก็ได้ครับเป็นการฝึกประสาทการรับรู้

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:12:33 PM »
เอา -0019ไว้ชิบเทียบกับตัวอื่นๆ ก็ได้ครับเป็นการฝึกประสาทการรับรู้
-0023 รับทราบครับ แค่นี้ก็เริ่มๆ พอรู้จักเปรียบเทียบกันได้แล้วครับ ไม่รู้ว่าเอาไปผสมโซดาแล้วจะเป็นไง คืนนี้ต้องลองซะหน่อยแล้ว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:15:28 PM »
-0023 รับทราบครับ แค่นี้ก็เริ่มๆ พอรู้จักเปรียบเทียบกันได้แล้วครับ ไม่รู้ว่าเอาไปผสมโซดาแล้วจะเป็นไง คืนนี้ต้องลองซะหน่อยแล้ว
ระวังจะได้ความประทับใจแบบที่ผมเคยได้จาก Glen Elgin มาก่อนนะครับ -0028

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:22:28 PM »
ระวังจะได้ความประทับใจแบบที่ผมเคยได้จาก Glen Elgin มาก่อนนะครับ -0028
ผมแอบกลับไปเปิดอ่านกระทู้ Glen Elgin อีกที อ่านดูแล้วสภาพเดียวกับผมเลยตอนผสม on the rock แล้วน้ำแข็งมันละลายมากๆ ยังไงซะเปิดแล้วต้องรับผิดชอบให้หมด  :cry1: ลองเรื่อยๆ เดี๋ยวคงหาวิธีดื่มให้อร่อยได้เองครับ 555