มีนาคม 29, 2024, 01:02:00 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenfiddich  (อ่าน 58641 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenfiddich
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:44:42 PM »
หลังจากไปด้อมๆ มองในตู้เพื่อหาว่าจะเอาตัวไหนมาเรียกขวัญที่บินไปสองวันซ้อนมา
พบว่าตัวนี้น่าจะเหมาะในยามขวัญบินแบบนี้ที่สุด เพราะอยากลองมานานแล้วครับ
แต่ตัดใจไม่ลงกับการลองตัว 18 ปี พอดีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปเจอน้องตัวนี้เข้าที่ริมปิง
แล้วก็ใจง่ายชวนน้องกลับบ้านมาด้วยกันซะงั้น  :smile8:

ว่ากันที่ข้อมูลเบื้องต้นกันก่อนเช่นเคยครับ สำหรับ  Glenfiddich 12 Years Old ขวดนี้
จัดได้ว่าเป็น SM ขึ้นชื่อของ Scotchland ที่เรียกได้ว่าเป็นหนึ่งในห้าเสือเชียวครับ
สำหรับ  Glenfiddich 12 Years Old ขวดนี้ผ่านการบ่มในถังสองชนิดครับ เป็น Oloroso Sherry Casks กับ Bourbon Casks ครับ

สำหรับการลองแบบลิ้นและจมูกแบบบ้านๆ ของผมไม่ขอรับรองความถูกต้องเช่นเคยครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ
จะลองในแบบ neat หรือเพียวๆ ไม่ผสมอะไรก่อน ถ้าถูกใจก็จะจบ ไม่ผสมสิ่งใดต่อ
แต่ถ้าไม่ถูกใจก็จะทำการลองด้วยการผสมน้ำ และ on the rock ในลำดับถัดไปครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenfiddich
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:50:33 PM »
สำหรับเจ้าหุบเขาแห่งกวางขวดนี้เริ่มที่สี ไหงมันมองสีจากในขวดไม่ออกหว่า
เออ... อ่าวขวดเป็นสีเขียวนี่หว่า  -22  ล้อเล่นครับ เมื่อรินออกมาจากขวดแล้วสีทองสดใสกระจ่างตาดีครับ
เมื่อแกว่งเพื่อดูขา ขนาดกำลังดีไม่ใหญ่ไม่เล็ก การไหลก็เรื่อยๆ มาเรียงๆ ดีครับ จัดว่าใช้ได้อยู่เชียวครับ

ต่อที่กลิ่นเลยก็แล้วกันครับ... กลิ่นดูดีเชียวครับ หอมกลิ่นของผลไม้ชวนให้นึกถึงความสดชื่นมากมาย
เจือด้วยกลิ่นโอ๊กบางๆ ได้กลิ่นแล้วชวนให้สดชื่นขึ้นมาเชียวครับ หวังว่าคงไม่ทำให้ผิดหวังเหมือนตัวก่อนหน้านี้นะครับ  -0013
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenfiddich
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:56:19 PM »
รสชาติบ้างดีกว่าครับ อืม... -30 อุ่นๆ นุ่มละมุ่น หวานติดปลายลิ้นดีเชียวครับ
ทิ้งกลิ่นหอมควันจางๆ ไว้ในปากเมื่อไหลผ่านลำคอ บอกได้คำเดียวว่าคุ้มค่าสมราคาจริงๆ ครับ
ถึงแม้ว่าราคาจะค่อนข้างสูงไปนิดในบ้านเราเมื่อเทียบกับ duty free ที่ราคาเดียวกันนี่หิ้วตัว 18 ปีได้เลย

ช่วยปลอบเรียกขวัญที่กระเจิงไปเมื่อสองวันซ้อนได้เป็นอย่างดีครับ

After Taste นั้นก็ลงตัวดีครับ นุ่มนวล หวานละมุ่นติดปลายลิ้น แบบชวนให้ถวิลหา สมดั่งคำที่เค้าร่ำลือกันอยู่เชียวครับ
ทิ้งความอยากให้ลองแบบเรื่อยๆ ดีเชียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 08:03:20 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:01:02 PM »
ตัดสินใจไม่ผิดครับคืนนี้ที่เลือกตัวนี้มาเรียกขวัญที่กระเจิงไปสองวันติดกันครับ  :laugh2:

จริงๆ แล้วตัวนี้ผมว่ามันเหมาะสำหรับในยามที่เราต้องการความอบอุ่น ปลอบโยนได้ดีเชียวครับกับรสชาติที่ผสมผสานกันอย่างลงตัว
ในวันเหงาๆ หยิบเจ้านี่มานั่งจิบเป็นเพื่อน เปิดเพลงเบาๆ คลอไปด้วย เป็นเพื่อนคลายเหงาได้ดีเชียวครับ  -0023

ขอตัวไปปลอบเรียกขวัญตัวเองต่อก่อนนะครับคืนนี้ นอนหลับฝันดีราตรีสวัสดิ์ครับ

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 09:36:19 AM »
Glencadam ตามนั้นเลยครับ ดูจากราคาเป็นปอร์น แล้วไม่สูงมากเท่าไหร่ครับ แต่ไม่รู้จะหาที่ไหนนี่สิ อยู่ที่โชคชะตาอย่างเดียวเลยครับ

ตัวGlenfindich12 ปีผมเคยดื่มทีนึงก็ไม่ผิดหวังนะครับ ขาสวย กลิ่นหอม รสนุ่ม กลิ่นเยี่ยม ราคาเหมาะสมครับ

เห็นคุณเก่ง preview มา2ตัวแล้วผมชักอยากกลับไปเปิดSMซะแล้วสิครับ -25
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 09:46:28 AM »
เปิดเลยครับ นี่ว่าจะเปิดลองให้หมดเลยอยู่เหมือนกันครับ อารมณ์เบื่อความจำเจครับ
อยากเปลี่ยนรสชาติครับช่วงนี้ พอลองแล้วมันรู้สึกผ่านเลยยังไงก็ไม่รู้
นี่เพิ่งไปทำความตกลงกับนายใหญ่บ้านผมมาครับ ท่านบอกว่าลองไปเหอะ ขวดไหนชิมแล้วเยี่ยมค่อยส่งต่อให้ท่านก็ได้ครับ เหมือนเป็นการคัดกรองไปในตัวครับ
เย็นนี้คงต้องดูอารมณ์อีกสักรอบครับว่าจะเอาอย่างไรดี เปิดใหม่ต่อ หรือว่าชิมรสชาติเดิมๆ ที่มีอยู่ต่อไปเรื่อยๆ ดี  :laugh2:

ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenfiddich 18 YO
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:25:05 PM »
ขอเลือก Glenfiddich 18 YO ตัวนี้มาส่งท้ายเดือนแห่งความรักปี 2554 นี้นะครับ
รีวิวผมเป็นแบบบ้านๆ ตามความรู้สึกเหมือนเช่นเคยนะครับ ผิดถูกอย่างไรไม่ขอรับประกันความถูกต้องเหมือนทุกครั้งครับ -0023
เริ่มต้นกันที่สีก่อนเหมือนเช่นเคยครับ
สีนั้นทองออกเข้มๆ เจือไปทางทองแดงมากว่าทองใสๆ ตามอายุของการหมักบ่มที่ทำให้สีของเหล้าเข้มขึ้นตามเวลาที่ผ่านไป

เมื่อวนแก้วเพื่อดูขานั้น เป็นครั้งแรกที่ผมเห็นขาของเหล้าไหลในลักษณะแบบนี้ครับ
มันไหลช้ามากๆ ครับ ไหลพร้อมกันลงมาทั้งแผง แบบต้องทิ้งไว้พักใหญ่ๆ กว่าเหล้าจะไหลจนเห็นขาครับ
จัดเป็นเหล้าที่ผ่านการหมักบ่มมาอย่างดี จนได้ขาเหล้าที่ใหญ่และหนักแบบนี้ครับ

ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenfiddich 18 YO
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:31:08 PM »
มาต่อกันที่กลิ่นนั้น แทบไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ความหอมฟุ้งพุ่งขึ้นมาตั้งแต่เปิดขวดเลยเชียวครับ
กลิ่นแนวอโรม่า เจือด้วยกลิ่นผลไม้เปรี้ยวๆ ตามเอกลักษณ์ของเหล้าตระกูลนี้ แต่รุนแรงกว่าเจ้าตัว 12ปีหนักหนาครับ
กลิ่นโอ๊กเข้มข้นกว่าเจ้าตัวน้องเล็กมากมายครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:36:21 PM »
เมื่อเข้าสู่ปากในจิบแรกนั้น ความหอมฟุ้งของกลิ่นต่างๆ พุ่งขึ้นจมูก ซ่านด้วยอาการ Burn ติดปลายลิ้นนิดๆ แต่ไม่บาดปากบาดคอ
เจือด้วยความเค็มนิดๆ แต่ความหวาน และความหอมของกลิ่นอโรม่านั้นมันสุดยอดมากๆ ครับ -0022
เจ้านี่ไม่มีกลิ่นควันบางๆ เหมือนน้องเล็กนะครับ มีแต่ความหอมหวานนุ่มละมุ่น นุ่มๆ แบบช่ำๆ ทิ้งค้างไว้ในปากแบบอ้อยอิ่งมากๆ ครับ
จัดเป็นแบบสาวขี้อ้อนให้เราหลงเสน่ห์ได้อย่างง่ายดายเชียวครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:45:20 PM »
ด้าน After Taste นั้นยาวทีเดียวครับ อ้อยอิ่ง แบบช่ำๆ อยู่ในปาก หอมกลิ่นอโรม่า และกลิ่นของผลไม้ค้างอยู่ในปาก
แบบชวนให้หลงเสน่ห์ ต้องรินเพิ่มเพื่อยกแบบต่อเนื่องได้เรื่อยๆ เลยเชียวครับ กับแบบ Neat นี่คงไม่ต้องลองแบบอื่นแล้วล่ะครับสำหรับผม
เหมาะสำหรับคนที่อยากลอง Full Body ที่ไม่ชอบควันครับ แต่ไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบแบบหนักๆ เท่าไหร่นะครับ
เพราะน้องกวางวัยสิบแปดขวบขวดนี้เขาเป็นสาวหวานขี้อ้อนครับ ไม่ใช่สาวเปรี้ยวเชี่ยวชาญรักเหมือนกับตระกูล Laphroaig ครับ

ขอจบรีวิวแบบบ้านๆ ในรูปแบบของผมไว้เพียงแค่นี้สำหรับการส่งท้ายเดือนแห่งความรักปี 2554 นี้ครับ -0023
ขอตัวไปใช้เวลากับน้องกวางวัยสิบแปดต่อก่อนนะครับคืนนี้ ก่อนจะไปนั่งเชียร์ทีมรักลุ้นแชมป์แรกในรอบ 5 ปีต่อครับ :bye:

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 07:38:20 AM »
Glenfiddich 18 YO เทียบกับ 15Yo ต่างกันมากไหมครับ

ผมไม่ค่อยประทับใจกับ Glenfiddich 15 YO (ชอบ 12Yo)มากกว่าด้วยครับ

ผมว่า 15Yo กลิ่นมันหุบๆซ่อนๆไปนะครับ สู้ 12Yo ที่เปิดใจมากกว่าครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:12:59 AM »
ไม่แน่ใจครับ เล่งฮู้เฮีย ล่าสุดได้มาให้คุณเม้งตัว 18 ปีอยู่ที่ 1700.- ครับ
กลิ่นตัว 18 นั้นค่อนข้างเปิดคล้ายตัว 12 ครับ แต่เข้มข้นกว่าตัว 12 อยู่โขเชียวครับ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 09:34:19 AM »
อยากลองแนว full body ที่ให้อารมณ์แบบนี้มั่งอะครับ -25

คุณเก่งรีวิวได้ชัดเจนอ่านแล้วเข้าในง่ายมากครับ 023 023

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:38:35 AM »
Review ได้เยี่ยมครับ....คุณเก่ง.... -11 -11 -11

อ่านแล้วสนุก...เป็นกันเองดี...สำนวนก็แจ๋ว....อ่านเสร็จ...อยากเหล้าขึ้นมาทันที่..... -28 -28 -28 -30 -30 -30

ปล. ตัวของคุณเม้งที่ราคา 1,700 ขาดเท่าไหร่ครับ..........
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 01:33:40 PM »
Review ได้เยี่ยมครับ....คุณเก่ง.... -11 -11 -11

อ่านแล้วสนุก...เป็นกันเองดี...สำนวนก็แจ๋ว....อ่านเสร็จ...อยากเหล้าขึ้นมาทันที่..... -28 -28 -28 -30 -30 -30

ปล. ตัวของคุณเม้งที่ราคา 1,700 ขาดเท่าไหร่ครับ..........

สงสัยคำว่า 1700 ขาดเท่าไหร่ครับ  ????
ถ้าหมายถึงค่าตัว ก็ 1700.- ถ้วนๆ ไม่ขาดไม่เกินครับ
หรือว่าคุณ pip จะเปลี่ยนจาก Cellar 13 มาเป็นน้องกวางวัย 18 ก็ยังทันนะครับ
ตัว Cellar 13 ถ้าเทียบกับ Original นั้นผมว่ามันเข้มข้นได้อารมณ์กว่า กับความที่เป็น Selected และเป็นถังแรกในการบรรจุครับ
ลองพิจารณาดูครับกับโควต้าขวดสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 01:42:28 PM »

สงสัยคำว่า 1700 ขาดเท่าไหร่ครับ  ????
ถ้าหมายถึงค่าตัว ก็ 1700.- ถ้วนๆ ไม่ขาดไม่เกินครับ
หรือว่าคุณ pip จะเปลี่ยนจาก Cellar 13 มาเป็นน้องกวางวัย 18 ก็ยังทันนะครับ
ตัว Cellar 13 ถ้าเทียบกับ Original นั้นผมว่ามันเข้มข้นได้อารมณ์กว่า กับความที่เป็น Selected และเป็นถังแรกในการบรรจุครับ
ลองพิจารณาดูครับกับโควต้าขวดสุดท้ายครับ

ขอโทษครับ พิมพ์ตกไป จริงๆคือ ขนาดเท่าไหร่ครับ..... -0029

ไม่เปลี่ยนใจหรอกครับคุณเก่ง... Glenfiddich 18 YO มันหาได้ไม่ยากครับที่อยากทราบคือ

จะเอาเก็บเป็นข้อมูลครับ.....(ตัวนี้ที่ลาวเยอะครับราคาก็ประมาณนี้ละครับ..ขนาด 1 ลิตรครับ)
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 04:38:22 PM »
ขนาดมาตราฐาน 700 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 05:49:25 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:26:04 AM »
เมื่อเข้าสู่ปากในจิบแรกนั้น ความหอมฟุ้งของกลิ่นต่างๆ พุ่งขึ้นจมูก ซ่านด้วยอาการ Burn ติดปลายลิ้นนิดๆ แต่ไม่บาดปากบาดคอ
เจือด้วยความเค็มนิดๆ แต่ความหวาน และความหอมของกลิ่นอโรม่านั้นมันสุดยอดมากๆ ครับ -0022
เจ้านี่ไม่มีกลิ่นควันบางๆ เหมือนน้องเล็กนะครับ มีแต่ความหอมหวานนุ่มละมุ่น นุ่มๆ แบบช่ำๆ ทิ้งค้างไว้ในปากแบบอ้อยอิ่งมากๆ ครับ
จัดเป็นแบบสาวขี้อ้อนให้เราหลงเสน่ห์ได้อย่างง่ายดายเชียวครับ
-11 -11 -11คุณเก่ง Review จนเห็นภาพตามเลยครับ  -30 -30ปกติผมไม่ค่อยถนัดพวก SM เลยครับ เคยดื่มแค่ Pure malt (green label) เท่านั้น แต่ก็นานมาแล้วครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:45:11 PM »
อย่างนี้ต้องลองสักหน่อยครับ แล้วจะหลงเสน่ห์สาว Malt ครับ

ไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปเองหรือปล่าวนะครับ
ผมว่าถ้าดื่ม SM ในปริมาณที่เหมาะสมนี่มันเป็นผลดีต่อสุขภาพนะครับ
อย่างที่เจอๆ มาเองนี่ก็มีหลายอย่างอยู่เหมือนกันครับ ที่เป็นเรื่องแปลกๆ
เคยมีอาการบางอย่างแล้วพอดื่ม SM มันกลับหายไปอย่างไม่น่าเชื่อครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 01:28:24 PM »
ผมก็หลงเสน่ห์ของ Whisky เหมือนกันครับไม่ว่าจะ Blend หรือ Malt มันลึกล้ำกว่าที่เราเคยคิดไว้มากๆ ครับ ส่วน Brandy ผมก็ชอบครับแต่บางทีราคามันดุไปนิดเลยหาโอกาสยากซักหน่อย