เมษายน 26, 2024, 04:15:52 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glen Elgin  (อ่าน 8559 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glen Elgin
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:52:54 PM »
ตามสัญญาครับคุณตือ หลังจากวันนี้ได้ลอง Glen Elgin 12 Years ขวดนี้ไปแล้วก็เลยนำมาเล่าสู่กันฟังตามประสาลิ้นบ้านๆ ที่ไม่ขอรับลองความถูกต้องเช่นเคยครับ  -0023

เจ้า Glen Elgin 12 Years ขวดนี้จัดเป็น Speyside Highland Whisky ครับ
ข้อมูลเบื้องต้นนั้นหาไม่ได้ครับ ว่าผ่านการบ่มในถังไม้ชนิดได้บ้างครับ

เริ่มที่สีก่อนเช่นเคยครับ สีเมื่ออยู่ในขวดนั้นมองแล้วออกคล้ายสีของทองแดงครับ
แต่เมื่อรินออกมาแล้วออกสีทองใสๆ อยู่เหมือนกันครับ
เมื่อลองแกว่งเพื่อดูขาพบว่าขาค่อยข้างใหญ่และหนักไหลเอื่อยๆ ใช้ได้อยู่เหมือนกันครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glen Elgin
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:59:00 PM »
ว่าในเรื่องของกลิ่นบ้างครับ วูบแรกที่สูดปื้ดเข้าไปชวนให้นึกถึงเจ้าตัว Laphoraig อยู่ทีเดียวครับ
กลิ่นของ oak ค่อนข้างดีครับ เจือด้วยกลิ่นของผลไม้จำพวก peat และกลิ่นสะอาดๆ คล้ายกลิ่นน้องสาหร่ายด้วยครับ
แถมพ่วงด้วยกลิ่นควันไฟอ่อนของถ่านที่นำมากรอง (ครั้งแรกที่ลอง SM แล้วได้กลิ่นนี้ชัดเมื่อเทียบกับ American Whiskey)
แต่ทุกกลิ่นก็ผสานกันได้อย่างลงตัวเป็นเอกลักษณ์ดีครับ สำหรับจมูกบ้านๆ ของผมครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glen Elgin
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:04:32 PM »
ว่ากันที่รสชาติกับลิ้นบ้านๆ ของผมกันบ้างครับ เผ็ดร้อนนิดๆ แต่ไม่บาดคอมากมายจัดว่าลื่นคอดีอยู่ครับ
กลิ่นเมื่ออยู่ในปากแล้วยิ่งชวนให้นึกถึงน้องสาหร่าย Laphoraig เป็นอย่างยิ่งครับ มันคล้ายแต่ก็แตกต่างอย่างบอกไม่ถูกครับ
แต่ในเรื่องของความลื่น ความหวานติดปลายลิ้น และกลิ่นของควันที่ทิ้งเอาไว้เจ้า Glen Elgin 12 Years ขวดนี้สู้ Laphoraig ไม่ได้แน่ๆ ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:15:12 PM »
After Taste นั้นสำหรับผมจัดว่ากลางๆ ไม่เด่น  ถ้าถามว่าน่าประทับใจหรือปล่าวนี่บอกไม่ถูกอยู่เหมือนกันครับ สำหรับลิ้นบ้านๆ อย่างผม
เจ้าตัว Glen Elgin 12 Years นี่ทิ้งกลิ่นควันจางๆ ไว้ในปาก ไม่ค่อยมีกลิ่นของ oak กับความหวานติดปลายลิ้นเท่าไหร่ครับ
จัดได้ว่าดีกว่า Blend Whisky แต่ยังไม่น่าประทับใจในขั้นของ SM ครับ
ในงบใกล้เคียงกันนี่ผมว่าหนีไปเล่น The Macallan Fine Oak 10 Years หรือ Glenmorangie ดีกว่าครับ
สรุป สำหรับผมแล้ว เจ้า Glen Elgin 12 Years ขวดนี้เหมาะสำหรับไว้เปลี่ยนบรรยากาศ
สำหรับคนที่อยากหาความแตกต่าง และอยากลองอะไรใหม่ๆ มากกว่าที่จะใช้นั่งชิวๆ คุยกับเพื่อนครับ  -0023
ยังไงเดี๋ยวคืนพรุ่งนี้ผมจะลองแบบ on the rock อีกสักรอบครับ เพราะแบบ neat นี่ไม่เหมาะกับเจ้านี่จริงๆ ครับ

ปล. คุณตือครับ วันนี้ใจอ่อนซ่ะแล้วครับ ไปเดินโฉบที่แผนกเหล้าที่ริมปิงนิ่มฯ
น้อง Glenfiddish 12 Years ร้องอยากกลับบ้านด้วย
เมียงมองน้องเค้าอยู่นานเหมือนกันด้วยว่าที่บ้านก็ยังมีน้องๆ อยู่อีกหลายขวด
รู้ตัวอีกทีน้องเค้าเข้ามานั่งในรถกลับบ้านมาด้วยกันซ่ะงั้นง่ะ  -22
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 08:15:25 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:34:17 AM »
preview ได้เยี่ยมครับ ถ้าเจอตัวนี้ผมจะได้ผ่านไป The Macallan Fine Oak 10 Years ครับ

คนเรามักมีความโลภครับ 555 -0011
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:16:22 PM »
คงงั้นแหละครับ หลังๆ มานี่เวลาจะเปิดเหล้าในบ้านทีไรคิดหนักทุกที
แต่เห็นเหล้าใหม่ๆ ในร้านทีไร อดชวนกลับบ้านด้วยกันไม่ได้ซ่ะงั้น  -0013
คุณตืออย่าเพิ่งเชื่อลิ้นบ้านๆ แบบผมให้มากนักครับ บางทีผมอาจผิดพลาดได้อยู่เหมือนกันนะครับ
ของแบบนี้มันต้องลองกันเองครับ ถูกปากผมไม่แน่ว่าจะถูกใจคนอื่นเสมอครับ
ลางเนื้อชอบลางยาครับ ผมลองชิมได้แบบไหนก็แค่เล่าสู่กันฟัง บางทีลองแล้วอาจไม่เหมือนผมก็ได้อยู่เหมือนกันนาขอรับ  -0023
ว่าแล้วก็หยิบ Glen Elgin มาลองใหม่อีกรอบ ดีกว่าครับ  -021

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:42:16 PM »
ขอมาลองอีกรอบด้วยความคาใจครับ รอบแรกขอเป็นเหล้า 3 น้ำเย็นๆ 1

เริ่มที่กลิ่น เหมือนมาถูกทางแล้วครับรอบนี้ กลิ่นของผลไม้จำพวก peat เด่นชัดขึ้นครับชวนให้นึกถึงตระกูล JW ครับ
ยิ่งทิ้งไว้สักพัก กลิ่นของโอ๊กเริ่มมาแล้วครับรอบนี้  -11
รสชาติ อืม... โอ้ว... อุมามิขึ้นครับรอบนี้ นุ่มนวลได้ที่ขึ้นมาเชียวครับ กลิ่นน้องสาหร่ายแบบ Laphoraig หายไปเชียวครับ
ความเผ็ดร้อนลดลงเยอะเชียวครับ ทิ้งกลิ่นหอมควันบางๆ เอาไว้ พร้อมความหวานละมุ่นติดปลายลิ้นมากขึ้นกว่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 09:59:07 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:45:33 PM »
After Taste นั้นจัดได้ว่าชัดเจนและดีขึ้นมากเชียวครับ สำหรับลิ้นบ้านๆ ของผม ชวนให้อยากละเลียดมากขึ้นครับ
สำหรับ Glen Elgin ขวดนี้ถ้าเติมน้ำเย็นลงไปแหล่มขึ้นมาเชียวครับ ไม่เหมาะสำหรับ Neat เลยครับสำหรับผม
เดี๋ยวไปต่อกันที่ On The Rock ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 09:57:31 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:48:45 PM »
รอบนี้ขอมาลองกันแบบ on the rock ครับ
เริ่มที่กลิ่น แหม... มันยิ่งชวนให้นึกถึง JW จำพวก Green หรือ Gold หนักขึ้นไปอีกครับ
แต่....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 09:57:41 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:51:47 PM »
รสชาติ โอ้ว... พระเจ้าช่วย กล้วยทอด ไหง มันออกแนว หวานขมหว่า.... เอื้อก.... ไม่น่าประทับใจเอาเสียเลยครับ กับ on the rock  -32

After Taste กล้วยทอดแว้ว.... ไม่มีเอาเสียเลยครับ สำหรับผมง่ะ  -16

หนำซ้ำ โอ้ว... จิ๊ดเลยครับ มาเร็วเลยครับ... มึนแว้วววว..... คร๊าบพี่น้องงงงงง  -0028
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 10:07:04 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:56:16 PM »
บ่าย บ้าย บาย ครับ... สำหรับ  Glen Elgin On The Rock
สำหรับ Glen Elgin ขวดนี้สำหรับผมแล้วคงต้องผสมน้ำเย็น แบบ เหล้า 3 น้ำเย็น 1 ลงตัวสุดๆ ครับ -11
แต่แบบ on the rock แล้วคงต้องลาขาดครับขึ้นเรย... คร๊าบ.... -0028
กับความแรงที่ 43 ดีกรี... -0028
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 10:00:14 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:32:04 AM »
ผมว่าลิ้นเราใกล้เคียงกันครับ ถ้า on the rock แล้วไปกันใหญ่นี่ผมขอเว้นไว้ก่อนครับ

ตอนนี้ผมกำลังมองหาSM ยี่ห้อ Glencadam อยู่ครับเห็นว่าเป็นSMราคาประหยัดที่ได้รางวัลมากมายครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:11:41 PM »
ถ้าคุณตือเชื่อว่า ลิ้นแบบบ้านๆ ของผมใกล้เคียงกับคุณตือ แล้วล่ะก็แนะนำให้ขีดเส้นใต้ เว้นวรรคไว้ได้เลยครับ Glen Elgin
เมื่อคืนเจอ on the rock เข้าไปไม่ถึง 10 นาทีตาลายเชียวครับ เขียนรีวิวเสร็จต้องรีบปิดคอมฯ อาบน้ำนอน -0025
จน ผบ. ผมยังแปลกใจว่าทำไมเข้านอนเร็วจัง ดีว่าตื่นเช้ามาไม่มีอาการ hangover  -32
จำไม่ได้ด้วยซ้ำว่า รีวิวไว้อย่างไรบ้างต้องมาเปิดอ่านตอนเช้าอีกรอบง่ะ -0013

ตัวใหม่ที่คุณตือว่ามาเป็น Highland SM นิครับ น่าสนใจดีอยู่ครับ ไม่รู้ว่าใช่ตัวนี้หรือปล่าวครับ
http://www.thewhiskyexchange.com/P-9398.aspx
ยังไงได้มาก็อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ แจ้งค่าตัวด้วยก็ดีครับ เผื่อว่าจะได้ไปมองๆ หาดูด้วยคนครับ
วันนี้ขอลาไปเลือกตัวใหม่มาล้างปากก่อนครับ ได้ตัวไหนแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังต่อไปครับ ถ้าเป็นขวดใหม่นะครับ
ยังขยาดกับ On The Rock สยองขวัญเมื่อคืนไม่หาย ต้องปลอบขวัญกันหน่อยครับ  -0023

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:14:15 PM »
ในที่สุดก็เคลียร์เจ้านี่ได้หมดแล้ว  :V
ถ้าไม่ได้น้ำแร่มาช่วยแย่แน่ๆ เลยครับ -32
เติมน้ำแร่เย็นๆ เข้าไปช่วยได้เยอะเชียวครับ
ใครอยากลองเจ้านี่แนะนำให้พอน้ำแร่เย็นๆ ไว้ผสมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 08:52:06 AM »
ยินดีด้วยครับพี่ที่เคลียร์ของเก่าหมด..จะได้เริ่มของใหม่กันสักทีครับผมมมมม -0027
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 02:29:17 PM »
ยังครับคุณเบน เหลืออีกบานเลยครับ
แต่คงต้องทยอยรีบเก็บกวาดให้หมดครับ รู้สึกเหมือนกับว่ารสมันเปลี่ยนยังไงก็ไม่รู้ครับ
ต่อไปคงต้องเปิดขวดไหน แล้วต้องกวาดให้เกลี้ยงก่อนเปิดขวดใหม่ดีกว่าครับ
งานนี้ต้องหวังเจ้านายใหญ่ว่าเมื่อไหร่ท่านจะเริ่มดื่มต่อสักที  -25

ออฟไลน์ poomb

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
  • โลกกลม..คนก็กลม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 03:16:46 PM »
 -0029  ขอบคุนท่านเก่งมากค่ะ ที่ยังไม่ลืม และอุดส่าหอบหิวมาฝากท่านพ่อเราอีกนุงขวด thanks na ja
 -0021 -0021
~ โ ล ก ห มุ น ด้ ว ย ค ว า ม รั ก ~