เมษายน 25, 2024, 03:47:58 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Laphroaig  (อ่าน 26415 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Laphroaig
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:48:06 PM »
หลังจากอิดออดมานานกับกลิ่นของน้องสาหร่าย (ของคุณตือ) Laphroaig 10 Years Old ขวดนี้
ตัดสินใจว่าไม่รอ Short Bread ของพี่กานต์แล้วอยากลองของสักทีว่าจะเป็นยังไง
ว่าแล้วก็เตรียมความพร้อมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 04:57:49 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Laphroaig
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:51:23 PM »
เมื่อเริ่มรินออกจากขวด กลิ่นที่เด่นชัดเป็นอันดับแรกก็กลิ่นสะอาดๆ ของโรงพยาบาลนี่แหละครับ
โดดเด่นชัดเจนมั่กๆ ครับ สีทองอ่อนๆ ดูสวยงามดีเหลือใจครับ แต่กลิ่นนี่ทำใจได้เลยครับ
นอกจากกลิ่นของโรงพยาบาลที่กลบกลิ่นแอลกอฮอล์จนหมดแล้ว ก็มีกลิ่นดิน และกลิ่นทะเลบางๆ เจือปนมาด้วยครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Laphroaig
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:52:15 PM »
ได้เวลายกซดแล้วครับ....   -0031

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 09:01:37 PM »
-22  -22 -22 -22 -22
...
..
.

รสชาติที่ได้มันช่าง.....  -0020

แปลกครับ รสชาติที่ได้ผมว่ามันกลมกล่อมกว่าที่คาดไว้เยอะโขเลยครับ
กลิ่นเป็นเพียงตัวดักทางที่ทำให้ลังเลที่จะลอง แต่เมื่อได้เข้าไปแล้วมันเกินบรรยายครับ
ความ smooth ที่ได้ ความเป็น Oliy แบบที่เขาวิจารณ์เอาไว้ในเวปที่เพื่อนกานต์ลิ้งค์มาให้อ่านมีอยู่อย่างครบถ้วนครับ
ทั้งกลิ่นควันบางๆ ที่ค้างอยู่ในปากชนิดที่ว่านึกถึงกลิ่นเมื่อไหร่ก็มาทันทีครับ

ในส่วนของ After taste ที่ได้นั้นเยี่ยมครับ  -11 ยาวเหยียดคล้าย Quinta Ruban แต่เป็นคนละกลิ่นกันนะครับ
เจ้า Laphroaig 10 Years Old ขวดนี้ผมว่าถ้าไม่รัก ก็เกลียดไปเลยแบบที่เขาว่าไว้เลยครับ
สำหรับผมแล้วผมว่า.... ผมตกหลุมรักเจ้านี่เข้าอีกคนแล้วครับ ไม่ผิดหวังครับคุณตือ ที่จะหามาลองครับ

ปล. ไม่เหมาะที่จะผสมอะไรทั้งสิ้นครับ ตัวของมันแบบ neat นี่แหละครับสุดยอดของจริงแล้วครับ
แล้วก็ไม่เหมาะที่พาไปวงเหล้ากับเพื่อนครับ อาจถูกด่าได้ครับว่าเอา อะไรมาให้ตรูกินฟ่ะ  :angry6:

ว่าแล้วก็ขอตัวไปนั่งละเลียดต่อดีกว่าครับ  -0023

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:42:00 AM »
เมื่อเริ่มรินออกจากขวด กลิ่นที่เด่นชัดเป็นอันดับแรกก็กลิ่นสะอาดๆ ของโรงพยาบาลนี่แหละครับ
โดดเด่นชัดเจนมั่กๆ ครับ สีทองอ่อนๆ ดูสวยงามดีเหลือใจครับ แต่กลิ่นนี่ทำใจได้เลยครับ
นอกจากกลิ่นของโรงพยาบาลที่กลบกลิ่นแอลกอฮอล์จนหมดแล้ว ก็มีกลิ่นดิน และกลิ่นทะเลบางๆ เจือปนมาด้วยครับ

กลิ่นโรงพยาบาล นี่....กลิ่นห้องไอซียู หรือ กลิ่น ห้องดับจิต ล่ะคับ?

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 01:26:50 PM »

กลิ่นโรงพยาบาล นี่....กลิ่นห้องไอซียู หรือ กลิ่น ห้องดับจิต ล่ะคับ?
สงสัยเคยเข้าบ่อยละซิ ลุงโกร่ง

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Laphroaig
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 09:58:43 PM »
เมื่อวาน แวะ ห้างซื้อเนื้อมาทำกับข้าว ว่าจะย่างเนื้อทานกับข้าว ว่าจะหมักเนื้อด้วยชอสและเหล้าจีนที่ผมมีติดบ้านไว้ทำกับข้าว

แต่นึกอะไรขึ้นได้หมักกับเจ้านี่ดีกว่าพอดีเปิดทิ้งไว้นานแล้ว.....Laphroaig 10 Years Old  กะไว้ว่าจะได้กลิ่นควันเหมือนเนื้อรมควันในตัวเลย...... -0028 -0028

ถ้าเจ้าของผู้ผลิตเขาทราบ ว่าผมเอาเหล้าเขามาทำอย่างงี้ เขาจะมาไล่เตะผมมั้ยครับ......... :angry6: :angry6: :angry6:
-0043 -0043 -0043

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Laphroaig
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:25:08 PM »
แล้วตกลงเนื้อที่หมักทานได้มั๊ยละครับคุณ pip

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:34:00 AM »
ผมได้ Laphroaig 10 Years Old มาแล้ว...รอเชือดอยู่ครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:37:14 AM »
ผมได้ Laphroaig 10 Years Old มาแล้ว...รอเชือดอยู่ครับ

เชือดเมื่อไหร่แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ จาเอามีดไปเผื่อครับท่านพี่ฯ  -0026
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:11:52 AM »
Laphroaig เป็นเหล้าที่ไม่ควรเปิดทิ้งไว้นาน เชือดแล้วต้องแบ่งปัน ไม่งั้นกลิ่นหายนะครับ -021

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:41:56 AM »
อยากเชือดเหมือนกันครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 01:04:15 PM »
Laphroaig เป็นเหล้าที่ไม่ควรเปิดทิ้งไว้นาน เชือดแล้วต้องแบ่งปัน ไม่งั้นกลิ่นหายนะครับ -021

เห็นด้วยครับ....LAPHROAIG QUARTER CASK ของผมกลิ่นควันบางไปมาก แต่สำหรับคนไม่ชอบกลิ่นตั้งต้น อาจชอบกลิ่นที่อ่อนตัวลงก็ได้ครับ

เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:06:18 AM »
เชือดไปแล้วแต่ลืม review ไว้ที่บ้าน....ไว้พรุ่งนี้จะมาลงครับ :no:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:39:40 AM »
 -0025 นอนรออ่านต่อไป....  -0027

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 06:45:09 PM »
Laphroaig ตัวนี้เป็น Whisky ตัวหนึ่งที่ผมไม่ต้องตัดสินใจนานในการเปิดเพียงแค่รอเวลาที่เหมาะๆ เท่านั้นเอง เพราะเกรียติศัพท์ที่ได้ยินมามากจนของมันร้อนอยากลองว่าจะเป็นจริงอย่างคำกล่าวเล่าอ้างหรือไม่
โรงกลั่นนี้ตั้งอยู่บน Islay ริมทะเลทางฝั่งตะวันออกของเกาะใกล้กับโรงกลั่นที่คุ้นหูอย่าง Lagavulin และ Ardbeg เพียงไม่ถึง 5 กิโลเมตร จุดเด่นของโรงกลั่นนี้คือเป็นโรงกลั่นเพียงไม่กี่โรงที่มีการทำ Maltingเอง และใช้ Peat ที่มีกลิ่นดินทะเล อีกทั้งยังได้รับอิทธิพลจากลมทะเลสร้างกลิ่นในการหมักบ่มทำให้เป็น whisky ที่มีเอกลักษณะโดดเด่นเฉพาะตัว
Appearance: สีทองใส ขาเล็กยาว
Aroma: กลิ่นยานำ(เด็ตตอล์ กลิ่นยาโรงพยาบาล กลิ่นสบู่) กลิ่นควันตามแรงแต่ไม่แน่นลักษณะของกลิ่นคล้ายขี้เถ้า
Taste: เค็มนำหวานตาม กลิ่นตรงข้ามกับตอนดมคือควันเด่นแล้วตามด้วยกลิ่นยา
With Water: จับรสเค็มได้น้อยลงจับหวานได้ดีขึ้นแทรกด้วยกลิ่นเหม็นเขียวคล้ายใบไม้สด และจบด้วยกลิ่นควัน
Finish: ทิ้งรสหวานอ่อนๆ ไว้ที่ปากและลำคอ และค่อยๆ มีกลิ่นควันและกลิ่นยาย้อนกลับขึ้นมาตามลำดับยาวกำลังดี
สรุป: Laphroaig 10 ปีตัวนี้มีกลิ่นที่หลากหลายแต่ไม่ซับซ้อน คือกลิ่นทุกตัวค่อนข้างเด่นวิ่งมาเป็นลำดับไม่พรวดมาทีเดียวให้งงเล่น ดื่มได้แบบจิบๆ ได้อารมณ์ร่วมไปกับกลิ่นที่แปลกใหม่ แต่ถ้าดื่มแบบยาวๆ คงไม่ไหวอาจจะเบื่อเอาได้ง่ายๆ ถ้าใครสนใจ SM จริงๆ Laphroaig ตัวนี้ห้ามพลาดเด็ดขาดทั้งคุณภาพ ราคาและสามารถจัดหาได้ไม่ยากจึงควรที่จะลิ้มลองให้เป็นประสบการณ์ครับ

ปล.ขอออกแนวทางการนะครับพอดีว่าเขียนเอาไปลง blog

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:55:36 AM »
ขอบคุณมากครับ....เดียวต้องหาโอกาสเปิดบ้างครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 08:59:23 AM »
ชัดเจนแจ่มแจ้ง และตรงประเด็นทีเดียวครับคุณตือ
+1 สำหรับผู้ที่เข้าสู่สาย SM ว่าห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวงสำหรับเจ้า Laphroaig ขวดนี้
ผมเองคงต้องหามาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านอีกสักหนึ่งแล้วล่ะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 01:39:40 PM »
ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้เชียร์ แต่ไม่ควรพลาดจริงๆ ครับ มันเหมือนเราจะได้รู้จักกลิ่นที่หลากหลายของ SM มากขึ้น

เป็นSMที่ผมลองแล้วอยากลองLagavulin และ Ardbeg  ขึ้นมาเลยครับว่าโรงกลั่นที่ใกล้กันรสชาติจะใกล้เคียงกันแค่ไหน

ปล.ว่าแต่พี่ pip เอาไปหมักเนื้อแล้วเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:37:57 PM »
ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้เชียร์ แต่ไม่ควรพลาดจริงๆ ครับ มันเหมือนเราจะได้รู้จักกลิ่นที่หลากหลายของ SM มากขึ้น

เป็นSMที่ผมลองแล้วอยากลองLagavulin และ Ardbeg  ขึ้นมาเลยครับว่าโรงกลั่นที่ใกล้กันรสชาติจะใกล้เคียงกันแค่ไหน

ปล.ว่าแต่พี่ pip เอาไปหมักเนื้อแล้วเป็นยังไงบ้างครับ

ไม่ค่อยเข้ากันครับ...... -0030

เอาอย่างนี้มั้ยครับคุณตือ เดี๋ยวผมยก Ardbeg ไปเปฺิด คุณตือก็ยก Lagavulin ไป Laphroaig ผมก็เปฺิดทิ้งไว้แล้วเดี๋ยวเอาไปด้วย ลอง 3 ตัวพร้อมๆกันเลย

สถานที่ขอย่านแถวๆ พระราม 9 นะครับ ไปไกลเดี๋ยวกลับบ้านไม่ถูก...... -0019
-0043 -0043 -0043