มีนาคม 29, 2024, 07:44:04 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Dimple 12 Yo  (อ่าน 19490 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Dimple 12 Yo
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:42:08 PM »

ตัวนี้ได้มานานพอควรแล้วครับ ลองไปแล้วยังไม่มีโอกาสได้รีวิวแบบบ้านๆ ให้เพื่อนๆ ได้ฟังกัน

เปิดขวดดมกลิ่น หลังจากเคยชินกับกลิ่นนุ่มๆ ของ Single malt มาพอประมาณ กับมาหา Blended Whiskey อีกครัั้ง
รู้สึกได้ว่ากลิ่นของ แอลกอฮอล์มันแรงกว่า sigle malt เยอะเลยครับ
เมื่อลองดมอย่างจริงจังพบว่ากลิ่นของ Oak นั้นค่อนข้างเบาบางกว่า
มีกลิ่นของผลไม้คล้ายกับ JW Black แต่กลิ่นโดยรวมนั้นดีกว่านิดหน่อยครับ แต่ผมว่าเทียบกับ Dewar's 12 Years แล้วผมเทใจให้ Dewar's 12 Years มากกว่าครับ

รสชาติเมื่อลิ้มลองด้วยปากบ้านๆ ของผมในแบบ neat แล้วผมว่าติดขม+เผ็ดร้อนของเครื่องเทศครับ
แต่เมื่อเติมน้ำ/น้ำแร่ลงไปนิดหน่อยช่วยให้ดีขึ้นเยอะครับ ทิ้งไว้สักพักกลิ่นนุ่มนวลเนียนขึ้นครับ
รสชาติโดยรวมแล้วดีขึ้นครับ ความเผ็ดร้อนของเครื่องเทศยังคงมีอยู่แต่ความขมลดลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 04:59:44 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Dimple 12 Yo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:44:02 PM »

สำหรับ After taste นั้นจัดได้ว่าค่อนข้างใช้ได้ครับ กับรสหวานของคาราเมลที่ค้างอยู่ในปากแบบพอประมาณครับเมื่อเติมน้ำ/น้ำแร่ลงไปเล็กน้อยครับ
สำหรับเพื่อนที่ต้องการความร้อนแรง แล้วแนะนำตัวนี้ไม่มีผิดหวังครับ หากต้องการหลีกหนีความจำเจจาก JW Black และชีวาสครับ
แต่สำหรับเพื่อนที่ต้องการความนุ่มนวลและหวานละมุ่นในราคาใกล้เคียงกันแนะนำ Dewar's 12 years ครับ

คงไม่ครบถ้วนถ้าไม่ได้ลองแบบ on the rock ครับ
พบว่ารสชาติโดยรวมแล้วดีขึ้นมากมายครับ   กลิ่นก็จัดว่าดีขึ้นครับ
แต่ยังคงมีความขมหลงเหลืออยู่เล็กน้อยครับ ความหวานของคาราเมลเด่นชัดขึ้นครับ
โดยรวมแล้ว On The Rock น่าจะลงตัวที่สุดครับสำหรับเจ้าตัวนี้ครับ  -0027
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Dimple 12 Yo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:45:55 PM »

สรุปแล้วเจ้าตัวนี้เหมาะสำหรับการสังสรรกับเพื่อนฝูงในยามที่ต้องการความสนุกสนานครับ
ไม่เหมาะสำหรับนั่งจิบแบบชิวๆ หลังอาหาร แต่พอไหวอยู่เหมือนกันหากเป็น on the rock หรือผสมน้ำเล็กน้อยครับ
เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า JW Black หรือชีวาสครับ หากต้องการ have fun all night ครับ
หากต้องการแบบชิวๆ all night ในงบที่พอๆกันผมว่า Dewar's 12 years เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่าครับ

ปล. ความเห็นทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ในลิ้นบ้านๆ ของผมครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้าครับ เพราะลางเนื้อชอบลางยาครับ -0023

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Dimple 12 Yo
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 08:18:37 PM »
+++หลังจากที่ห่างหายจากการรีวิวเหล้าไป 2 เดือนกว่าๆ เนื่องจากมีงานมาก ความจริงแล้วผมก็เปิดเหล้าดื่มเกือบทุกวันครับ -30
แต่ไม่ค่อยมีอารมณ์รีวิวเหล้าซักเท่าไหร่ คืนนี้ผมขอรีวิวเหล้าในคืนสุดท้ายของเดือนมิถุนายนด้วย Dimple 12 Years Old ครับ
+++สำหรับ Dimple 12 Years Old มีจุดเด่นอยู่ที่รูปทรงเป็นขวดรูปสามเหลี่ยม และมีเส้นลวดสีทองพันรอบขวดดูสวยแปลกตาดีครับ :angry2:
Dimple เป็นวิสกี้ที่อยู่ในเครือน้ำเมาระดับโลกอย่าง Diageo ขายดีในเกาหลี กรีซ เยอรมนี สหรัฐอเมริกา และเม็กซิโก
รุ่นหลักๆ ที่มีวางขายในปัจจุบันคือ Dimple 12, 15 และ 18 Years Old (ข้อมูลจากหนังสือ World Whisky - Charles Maclean บรรณาธิการ) -0023
แต่ใน Website Whisky Exchange ไม่มีรุ่น 12 Years Old ขายครับ
+++ผมไปได้ Dimple 12 yo ขวดนี้มาจากหนองคายเมื่อต้นเดือนมิถุนายน ในราคา 800 บาท ก็ถือว่าได้ของดีราคาถูกมาครับ -0048  -0048 -0048
เมื่อเปรียบเทียบราคากับเหล้า Blended Whisky อายุ 12 ปี ที่มีวางขายในบ้านเรา

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Dimple 12 Yo
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 08:21:21 PM »
+++คืนนี้ผมขอลองแบบเหล้าเปล่าๆ อย่างเดียวครับ+++
สี…สีทองเข้ม ออกไปทางมืด
ขาเหล้า…ขาเหล้ากลางๆ ไหลค่อนข้างเร็ว
กลิ่น…ออกแนวเครื่องเทศเผ็ดร้อน เย็นๆ กลิ่นโอ๊คอ่อนๆ ตามมา
รสชาติ…เมื่อเหล้าเข้าปากไป เนื้อเหล้าออกแนวกลางๆ ไม่เต็มปากเต็มคำ รู้สึกเย็นๆ ซ่าๆ นำมา
ตามมาด้วยรสเผ็ดนิดๆ แบบแห้งๆ ปิดท้ายด้วยรสหวาน เมื่อกลืนลงคอมีรสเผ็ดร้อนวูบวาบในท้อง
After Taste…มีรสเผ็ด ขมค้างในปาก ได้กลิ่นเหล้าออกตามโพรงจมูก ต่อมาอีกซัก 5 นาที รู้สึกแห้งๆ ที่ริมฝีปาก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 08:25:11 PM »
สรุป…
Dimple 12 yo ขวดนี้ เป็นเหล้าที่ค่อนข้างแปลกคือมีรสชาติแนวเผ็ดร้อนเครื่องเทศ -0078
ออกหวานแห้งๆ ไม่หวานฉ่ำแบบ Dewar’12 yo แต่นุ่มนวลในตัวเอง ไม่บาดปากบาดคอครับ
ผมเคยลอง Dimple 12 yo แบบ On the rock และผสมโซดา ปรากฏว่ารสชาติออกขมมาเลยครับ
สำหรับผม Dimple 12 yo ขวดนี้ต้องดื่มแบบ Neat อย่างเดียวครับ
…ท่านใดต้องการเหล้าแนวเร่าร้อนแต่นุ่มนวล เพื่อเอาไว้เปลี่ยนบรรยากาศก็ถือว่า Dimple 12 yo เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ
เสียอยู่อย่างเดียวคือหายาก เพราะ Diageo Thailand ไม่ได้นำเข้ามาขายตั้งแต่ปี 2009 ครับ
หากใครไปร้านเหล้าตามต่างจังหวัดที่ยังมีเหล้าตัวนี้ขายอยู่  -0054 ผมแนะนำให้ต้อนเข้าบ้านทันทีครับ
…หรือถ้าหาไม่ได้จริงๆ ผมไม่แน่ใจว่าที่ King Power มี Dimple 15 yo ขายหรือเปล่า แต่ที่ Duty Free ลาวมี Dimple 15 yo ขายแน่นอนครับ -11
ราคาราวๆ 900 บาท ผมเดาว่ารสชาติ Dimple 15 yo น่าจะเข้มข้นกว่าครับ
ผมก็ขอจบรีวิวแรกในรอบสองเดือนกว่าๆ ไว้เพียงเท่านี้ครับ -0023

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 09:17:51 PM »

...เยี่ยมครับคุณโต.... -11

...หนังสือ Wold Whisky แนะนำให้มีครับ เพราะมีข้อมูลค่อนข้างครบในหลายๆด้าน มีขายที่  Asia Books  ที่ราคา 850 บาท แต่ไม่ได้มีทุกสาขานะครับลองดู

แล้วค่อยหาหนังสือของ MJ เพื่อดู Score และ Detail........ -0005
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 11:07:15 PM »
รีวิวเยี่ยมคับ จนผมอยากไปหยิบตัวที่15ปีมาเปิดดื่มเลยคับ ...แต่ตอนนี้เริ่มมีอาการเจ็บคอนิดหน่อย.....ขอบคุณคับสำหรับรีวิว

แต่พูดถึงราคา  Dimple 12 yo กะ 15 yo  ....ราคาที่คุณโตได้มาพอๆกัน เลย
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:37:33 AM »
รีวิวเยี่ยมระเอียดดีครับ

เคยเห็นที่โลตัสบางสาขาครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:16:17 AM »
เยี่ยมไปเลยครับ 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:59:16 AM »
รีวิวได้ดีขึ้นเรื่อยๆ เลยนะครับคุณโต -11

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:21:25 PM »
วันนี้ เพิ่งไปเจอตัว 15ปีมา ค่าตัวแถวบ้านผม มันสูงไปเปล่า? 1150 ไทยบาท

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:09:01 PM »
ขวดขนาดลิตร หรือว่า 70/75 ครับพี่บ่าว ราคานี้ผมว่าพอคบได้อยู่ครับ -0019

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:04:02 PM »
ขวดขนาดลิตร หรือว่า 70/75 ครับพี่บ่าว ราคานี้ผมว่าพอคบได้อยู่ครับ -0019
อิๆๆ ลืมดูปริมาณครับ เดี๋ยวค่อยไปสืบมาใหม่ แต่คะเน น่าจะเป็นลิตรหรือเปล่าครับ ส่วนมากแล้วแตมป์นอกจะเป็นลิตร เดี๋ยวไม่แน่ อาจจะลองเอามาชิมดู ไม่ชิมเหล้าเบลนมานานแร๊ะ อิๆๆ
บักจอห์นเขียว ราคาใกล้เคียง แต่เคยชิมแล้ว อร่อยดี น่าจะลองเจ้านี่ดู  จะได้ทราบปริมาณที่แท้จริงด้วย อิๆๆ

เพิ่มเติมครับ
เพื่อที่ต้องการจะทราบปริมาณ  ก็เลยจูงมาหลบอยู่ที่หน้าบ้าน ยังเอาเข้าบ้านไม่ได้ เมียไม่เข้าห้องที คริๆๆ

อ้อ...เรื่องรูปก็ต้องขออภัยด้วย เพราะเวลาถ่ายมันต้องประดิษประดอย...เลยไม่ได้ถ่าย 55+ 1ลิตรครับ แสตมป์สิงคโปร์ น้าอัตบอกว่า แสตมป์สิงโปร์ คุณภาพดี แน่นอน อิๆๆ

ปล.ลวดที่พันอยู่ มันเป็นทองคำหรือเปล่าน๊ะ..เดี๋ยวเอาไปให้ร้านทองดู หากใช่ จะขายเลย เอามาทำทุนต่อ -0029
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 10:15:29 PM โดย udomkd »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:37:40 PM »
รวดเร็วปานกามนิตหนุ่มเชียวนะครับพี่บ่าว ได้ของเข้าบ้านอีกล่ะ  -0020
ของผมสองเดือนติดไม่มีของเข้าบ้านเลยครับ มีแต่ที่เขาฝากมาให้ เดือนนี้ลุ้นอยู่ครับ ว่าจะได้อะไร รอข่าวปลายๆ เดือนครับ :angry2:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:14:36 AM »
ชิมไปเป็นที่เรียบร้อย 15ปี....ได้ความนุ่มนิดหน่อย ไม่มีอะไรเป็นที่ติดใจ และไม่มีรายละเอียดอื่นรายงานน๊ะครับ สำหรับการชิมแบบผม บอกกล่าวลอยๆ เนื้อหาพื้นๆ ทั้งรูปรสกลิ่นเสียง มันเสมอๆ แต่ก็ดื่มง่ายดี

แต่อาจเป็นเพราะ...ก่อนหน้านี้ โกตือเพิ่งจะเอา ลากาวูลินมาให้ชิมก็ได้ ซึ่งรสสัมผัสมันชัดเจน จนมาดื่มเหล้าเบลนอย่างดิมเปิ้ล ทำให้ตัวมันด้อยค่าลงไปเยอะทีเดียว ลิ้นผมอาจยังจำตรงนั้นอยู่ และความรู้สึกเปรียบเทียบของผม ยังแยกแยะได้ไม่ดี เลยทำให้ไม่ติดใจ

คงจะต้องโทษโกตือ...ที่ทำให้ผมเสียคน เอ้ยเสียลิ้นสัมผัส เสียต่อมรับรส

ไปภูเก็ตอีกเมื่อไหร่ คงจะต้องพาไปทำโทษ ที่ร้านเบียร์จังซีลอน ซ๊ะให้เข็ด

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 08:53:28 PM »
อีกไม่นานพี่เข้มได้เข้าสาย SM เต็มตัวแน่ๆ ครับ แบบนี้ พอดื่ม SM แล้วกลับไปดื่ม Blended มันจะรู้สึกได้เลยว่าไม่อร่อย เฉยๆ พอผ่านๆ
อาการที่เชื่อได้ว่าเพื่อนๆ ที่เข้าสาย SM ส่วนใหญ่เป็นกันแทบทุกคนครับ -0019

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:56:56 PM »
อีกไม่นานพี่เข้มได้เข้าสาย SM เต็มตัวแน่ๆ ครับ แบบนี้ พอดื่ม SM แล้วกลับไปดื่ม Blended มันจะรู้สึกได้เลยว่าไม่อร่อย เฉยๆ พอผ่านๆ
อาการที่เชื่อได้ว่าเพื่อนๆ ที่เข้าสาย SM ส่วนใหญ่เป็นกันแทบทุกคนครับ -0019
ทำนายอีกแล้ว 55+ไม่ว่าจะเป็นด้วยบังเอิน หรือกระแดะของผมก็ไม่รู้ได้ มันรู้สึกเริ่มเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ แจ็คแดเนียลที่เคยอร่อยลิ้น กร่อยจริงๆ อาจจะต้องห่างหาย ให้มันลืมๆสักพัก....อิๆๆ ถ้าจะต้องหันไปเดินทางสายเดี่ยว อิๆๆ

ว่าแต่ น่าจะไปลองชิมที่จอมทองดีกว่า ไม่ต้องซื้อ ชอบตัวใหน ค่อยซื้อหา55+

สองพันกว่าโล หมื่นกว่าโค้ง ชิวๆ -0029 -0029 -0029

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:49:10 PM »
คุณเข้มลิ้นจรเข้จริงๆ ครับ ไว้ครั้งหน้าผมจะจัดอะไรที่มันดุๆ ไปให้ลองซักตัว
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:25:32 AM »
ทำนายอีกแล้ว 55+ไม่ว่าจะเป็นด้วยบังเอิน หรือกระแดะของผมก็ไม่รู้ได้ มันรู้สึกเริ่มเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ แจ็คแดเนียลที่เคยอร่อยลิ้น กร่อยจริงๆ อาจจะต้องห่างหาย ให้มันลืมๆสักพัก....อิๆๆ ถ้าจะต้องหันไปเดินทางสายเดี่ยว อิๆๆ

ว่าแต่ น่าจะไปลองชิมที่จอมทองดีกว่า ไม่ต้องซื้อ ชอบตัวใหน ค่อยซื้อหา55+

สองพันกว่าโล หมื่นกว่าโค้ง ชิวๆ -0029 -0029 -0029
บ้านพี่เก่งที่จอมทองนั้นเราเรียกอีกชื่อนึงว่า กรมสรรพาวุธ  ครับหลวง
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water