มีนาคม 29, 2024, 02:39:12 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jack Daniel's  (อ่าน 37169 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jack Daniel's
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:16:44 PM »
มีเพื่อนอยู่เชียงรายหลายคน ค่อยฝากเพื่อนซื้อดีกว่าครับคุณเก่ง แฮ่ ๆๆ
I Am Country Boy

ออฟไลน์ paiboon_chant

• ถูกใจ: +5/-0
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jack Daniel's
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 03:49:12 PM »
หาหัวข้อเดิมไม่เจอขออภัยด้วยครับ วันนี้เดินกลับที่พักเจอไอ้ตัวเล็กอีก 3 ขวด
อิ อิ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 03:53:05 PM »
หาหัวข้อเดิมไม่เจอขออภัยด้วยครับ วันนี้เดินกลับที่พักเจอไอ้ตัวเล็กอีก 3 ขวด

-0021 -0021 -0021
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 04:13:59 PM »
เออ... เฮียจะเปิดพิพิธภัณฑ์ของจิิ๋วเหรอครับ ????
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 12:09:51 PM »
เบอเบิ้ล ในดวงใจเลยครับ JD
ขอบคุณมากมายครับ โลกกว้างขึ้นอีกเยอะ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 01:27:59 PM »
Jack Daniel's  เป็น อเมริกัน เทนเนสซี วิสกี้นะครับ ไม่ใช่ เบอร์เบิ้น

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 01:53:33 PM »
Jack Daniel's  เป็น อเมริกัน เทนเนสซี วิสกี้นะครับ ไม่ใช่ เบอร์เบิ้น
ขอบคุณครับ ผมเรียกรวมๆ มิได้แยกแยะในรายละเอียด เอาเป็นว่า ผมเป็นแค่คนหัดกินเหล้าครับ(เพิ่งเรียนรู้จริงๆครับ วนเวียนมาเจอที่นี่ รู้สึกชอบใจครับ เลยเข้ามาโมเม ผิดพลาดอย่างไร น้อมรับคำแนะนำครับ) มิได้แยกแยะ ในรายละเอียดมาก ขอบคุณมากครับพี่ จะพยามเรียนรู้ต่อไปครับ

แต่ผมก็เคืองๆ ที่เมกาพยามทำอะไรเพื่อให้เป็นของตัวเอง ทั้งที่ จากที่มา ก็แตกแหล่งมาแต่ยุโรปนั่นแหละ เพียงแค่จะสร้างตัวเอง ว่ามีเป็นตัวเอง(เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ อ้างอิงไม่ได้ อิๆๆ) แต่เขาก็ทำได้ดี ผมค่อนข้างชอบครับ เทียบอายุบ่มกัน ปี/ปี ผมหยิบ วิสกี้ หรือเบอเบิ้ลเมกาครับ หากเทียบ สกอ๊ตฯ เพราะกลิ่นและรสถูกปาก

แต่ก็นั่นแหละ เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆครับ หากแต่แยกแยะลงไปในแต่ละยี่ห้อ ผมนี้ได้ลิ้มลองน้อยนัก หากมีโอกาสต่อๆไป ความคิดผมก็อาจจะเปลี่ยนไปได้ ตามข้อมูล หรือความรู้สึกที่มี เป็นไปได้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ต่อไปจะพยามเรียกให้ถูกต้องครับ ลืมไปจริงๆ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 04:05:09 PM »
ขอบคุณครับ ผมเรียกรวมๆ มิได้แยกแยะในรายละเอียด เอาเป็นว่า ผมเป็นแค่คนหัดกินเหล้าครับ(เพิ่งเรียนรู้จริงๆครับ วนเวียนมาเจอที่นี่ รู้สึกชอบใจครับ เลยเข้ามาโมเม ผิดพลาดอย่างไร น้อมรับคำแนะนำครับ) มิได้แยกแยะ ในรายละเอียดมาก ขอบคุณมากครับพี่ จะพยามเรียนรู้ต่อไปครับ

แต่ผมก็เคืองๆ ที่เมกาพยามทำอะไรเพื่อให้เป็นของตัวเอง ทั้งที่ จากที่มา ก็แตกแหล่งมาแต่ยุโรปนั่นแหละ เพียงแค่จะสร้างตัวเอง ว่ามีเป็นตัวเอง(เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ อ้างอิงไม่ได้ อิๆๆ) แต่เขาก็ทำได้ดี ผมค่อนข้างชอบครับ เทียบอายุบ่มกัน ปี/ปี ผมหยิบ วิสกี้ หรือเบอเบิ้ลเมกาครับ หากเทียบ สกอ๊ตฯ เพราะกลิ่นและรสถูกปาก

แต่ก็นั่นแหละ เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆครับ หากแต่แยกแยะลงไปในแต่ละยี่ห้อ ผมนี้ได้ลิ้มลองน้อยนัก หากมีโอกาสต่อๆไป ความคิดผมก็อาจจะเปลี่ยนไปได้ ตามข้อมูล หรือความรู้สึกที่มี เป็นไปได้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ต่อไปจะพยามเรียกให้ถูกต้องครับ ลืมไปจริงๆ

จากการศึกษาข้อมูลทางประวัติศาสตร์นั้น ภายหลังมีการค้นพบทวีปอเมริกา ก็เริ่มมีการอพยพผู้คนเข้ามาจากยุโรปครับ ซึ่งชนชาติแรกๆ ที่ย้ายเข้าไปจะเป็นคนอังกฤษ เวล ไอริส ซึ่งคนกลุ่มนี้มีความรู้เรื่องการกลั่นเหล้า และทำวิสกี้เป็นอย่างดี ดังนั้นไม่แปลกเลยครับที่คนอเมริกาจะมีวิสกี้ดื่ม จนถึงทุกวันนี้ถังไม้จากการบ่มวิสกี้อเมริกัน ยังถูกนำมาใช้เป็นถังในการบ่มวิสกี้ของสก๊อตฯ ซึ่งก็ถือว่าเป็นการพัฒนารูปแบบใหม่ๆ ให้ได้รสชาติที่แปลกใหม่และเป็นไปตามตลาดยิ่งขึ้น

ดังนั้น ในอีกมุมผมคิดว่าไม่ใช่การลอกเลียนแต่น่าจะเป็นการพัฒนามากกว่าครับ -0020
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 10:04:13 AM โดย otrue »
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 07:13:08 PM »
นับถือครับ ผู้อาวุโส กล่าวคำได้น่าฟัง

ยอมรับกับคำที่ว่าพัฒนาครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 09:56:30 AM »
ไปเจอ JD หมายเลข7 ขวดขนาดสามลิตร ที่ภูเก็ต เดี๋ยวต้องแอบขโมยตังค์เมียให้ได้ก่อน เสร็จแน่ ลุงแจ็คฯ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:03:19 AM »
ผมก็เคยเจอที่ภูเก็ตครับ...แต่เป็นขวดเปล่าสงสัยสงสัยเจ้าของจะ -0028อยู่หลังร้านครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:21:36 AM »
ผมก็เคยเจอที่ภูเก็ตครับ...แต่เป็นขวดเปล่าสงสัยสงสัยเจ้าของจะ -0028อยู่หลังร้านครับ
ที่ร้านพร้อมภัณฑ์แหละเฮีย มีมากกว่า1ขวด หากจะไปหยิบมา ยังไงๆก็เหลือใว้ให้ผมสักขวด น๊ะครับ อิๆๆ น่าจะตั้งอยู่นานแล้ว เพราะเห็นกล่องซีดจางมากแล้วครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:52:44 AM »
ข้าน้อยนิยมขวดเล็กมากกว่าอ่าครับ แต่ลายแทงนี้เดี๋ยวผมจะลองไปดูเผื่อว่าจะมีตัวอื่นๆ

ขอบคุณมากครับ -0023

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 11:22:52 AM »
ข้าน้อยนิยมขวดเล็กมากกว่าอ่าครับ แต่ลายแทงนี้เดี๋ยวผมจะลองไปดูเผื่อว่าจะมีตัวอื่นๆ

ขอบคุณมากครับ -0023
เอา...เห็นบอกว่าอยู่ภูเก็ต คิดว่าทราบแล้ว แต่ร้านนี้ขายเหล้าติดแสตมป์ครับ แต่เท่าที่ซื้อมาราคาถูกสุด ถูกกว่าที่ ซุปเปิร์ชี๊ฟ อีกครับ มีเหล้าเยอะมาก จากทั่วทุกมุมโลกเลย

ชอบเล็กๆ ผมไปได้ลุงแจ็คขวดสี่เหลี่ยมเล็ก(หมายเลข7) ก็จากที่นี่ครับว่าจะเอาใว้ดูเล่น แต่ดูไปดูมา อดเข้า ตอนนี้เหลือแต่ขวดเปล่าครับ อิๆๆ ผมไม่รู้จักเหล้า เพิ่งมารู้จักมาก ก็ที่บอร์ดนี้แหละครับ คิดเอาว่าจะเอาความรู้จากที่นี่ ไปสำรวจร้านพร้อมภัณฑ์ภูเก็ตอีกครั้ง...และร้านฟรีปอร์ตฝั่งมาเลย์ฯ

ร้านอยู่ถนนเจ้าฟ้าตะวันตกครับ เอาเป็นว่า ตั้งต้นจากวังถลาง ขับออกนอกเมือง ผ่านศูนย์ฮอนด้าไปไม่เท่าไหร่ อยู่ซ้ายมือนั่นแหละครับ อิๆๆ

ปล.ที่ผมชอบเพราะที่นี่มีเบอร์เบิ้ลและวิสกี้เมกาให้เลือกเยอะครับ เพราะผมชอบ อิๆๆ ฝั่งยุโรปก็ละลานตาครับ ผมรู้จักแต่ "บักจอนย่าง" อิๆๆ

ขอให้เจอเหล้าที่ถูกใจครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 09:29:38 PM »
วันนี้ มีเวลาแว๊ปเข้า EMAS. ที่มาเล ตั้งใจไปหาสุภาพบุรุษนายแจ็ต ก็เจอสมใจ เลยเชิญกลับมา 1ลิตร ต้องหาจังหวะ สูด ดมโลมลิ้ม อิๆๆ ว่าจะเป็นเช่นไร ราคา 130 ริงกิตครับ...
ยังหาชนิดราคาถูกสุดไม่เจอแหล่ง แต่รู้สึกว่า เขาตั้งราคากันสูงพอสมควร เมื่อเราทราบราคาเช่น ตัวหมายเลข7 ราคาต่ำสุดที่หาได้ ก็ประมาณ60ริงกิต แต่ในร้าน EMAS.เห็นติดราคาตั้ง 90ริงกิต ต่างจากแสตมป์ไทยไม่เท่าไหร่เลยเกือบๆเท่ากันซ๊ะด้วยซ้ำ ฉะนั้นคงต้องหา แหล่งราคาดีต่อไปครับ

ออฟไลน์ spoon

• ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 05:08:52 PM »
หยุด 3 วันที่ผ่านมาไปเที่ยวเกาะช้างกับกลุ่มเพื่อน  มีพี่ที่ไปด้วยเค้าเอา Jack No7 ไป  ผมเลยเอา Gentleman Jack ไป

ลองชิมเทียบกันแล้ว  ในความรู้สึกผมต่างกันเยอะมาก 
กลิ่นของ No7 จะแรงกว่ามาก  ตอนดื่มร้อนคอมากกว่านะ

ส่วน Gentleman กลิ่นจะไม่แรงเท่า  ดื่มง่าย ลื่นคอมากครับ

สุดท้ายทุกคนก็หันมากิน Gentleman ก่อนจนหมดแล้วค่อยกลับไปกิน No7

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:56:35 AM »
จากการสอบถามนักดื่มชาวต่างชาติ Jack Daniel's No.7 Black Label เป็นที่นิยมมากที่สุด คงไม่เหตุเหตุผลเรื่องราคา เพราะ Jack Daniel's No.7 Green Label ซึ่งราคาถูกกว่า ก็ยังไม่ได้รับความนิยมเท่า เหตุผลที่เขาให้ก็คือ No.7 Black Label  รสชาติลงตัวที่สุดส่วนรุ่นอื่น ๆ ที่แพงกว่า รสชาติก็นุ่มจนเกินไป ไม่สะใจนักดื่มขาร็อก เขาบอกมาแบบนั้น ส่วนใครจะว่ายังไงก้แล้วแต่รสนิยมครับ แต่สำหรับผมได้หมด 55