เมษายน 27, 2024, 03:34:15 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jack Daniel's  (อ่าน 37407 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jack Daniel's
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:34:46 PM »

สุภาพบุรุษจากลุ่มน้ำ Tennessee ขวดนี้ได้มาเมื่อคราวสงกรานต์ แรกทีเดียวกะว่าจะเก็บไว้เปิดกับเพื่อนปุ๊ย
แต่โทษฐานที่มาเชียงใหม่แล้วไม่แจ้งข่าว เลยตัดสินใจเปิดเองซะเลยดีก่า 
จากที่หาข้อมูลเบื้องต้นพบว่า เป็นสุราที่ผ่านการกรองด้วยถ่านไม้เชอรี่สองครั้ง
กลิ่นเมื่อแรกสัมผัสดันมีกลิ่นส้ม ......   -07

เออ... จริงแล้วมือตรูที่เอาไปปิดปากแก้วก่อนดมเพิ่งจะแกะส้มมานี่หว่า :try:

รีวิวกันแบบบ้านๆ ที่ไม่ขอรับประกันความถูกต้องนะครับ
กลิ่นของถ่านค่อนข้างแรงแต่หอมดีครับ
ผมว่ามันมีกลิ่นของความสะอาดด้วยเป็นอย่างไรคงต้องหามาลองกันเอาเองก็แล้วกันครับ
กลิ่นของ oak ค่อนข้างเจือจางอาจด้วยว่าผ่านการกรองสองครั้งครับ
แต่กลิ่นโดยรวมนุ่มละมุ่นดีกว่า Jack Daniels ตัวธรรมดาค่อนข้างเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 04:56:16 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Jack Daniel's
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:37:18 PM »

หลังจากเริ่ม non-ice ไปแล้วด้วยว่ามันสัมผัสถึงรสชาติของเหล้าได้ดีกว่าชักติดใจตามเพื่อนสิวไปด้วยอีกคนแล้วครับ
รสชาติเมื่อได้สัมผัสนั้น นุ่มละมุ่นกว่าตัวธรรมดาเยอะครับ ร้อนแรงตามสไตล์ของอเมริกันวิสกิ้ แต่อ่อนนุ่มในตัวเอง
แบบที่คงต้องหามาสัมผัสกันเอาเองล่ะงานนี้   -0014
สัมผัสของกลิ่นสะอาดๆ ภายในปาก ทิ้งความหวานของน้ำผึ้งเมื่อกลืนลงคอ และถ้าได้น้ำเย็นๆ ตามด้วยละก็เยี่ยมมั่กๆ ครับ   -11

ตัวนี้น่าจะเหมาะกับสาวๆ ด้วยรสชาติร้อนแรงนิดๆ ผสมด้วยความหวานทิ้งท้ายเมื่อไหลลงสู่ลำคอ
ทิ้งความหวานละมุ่นไว้ในปาก บวกสัมผัสของกลิ่นถ่านไม้เบาๆ เยี่ยมครับ
ในส่วนที่เรียกว่า After test นั้นยอมรับว่ายังคงเทียบไม่ได้กับ Single malt ครับ
แต่ก็ดีกว่าตระกูลของ JW ครับ

ขอย้ำว่าเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ กลิ่นที่ว่าอาจสัมผัสได้ไม่เหมือนกัน
และผมเองไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ ว่ากันไปแบบบ้านๆ ตามที่รู้สึกได้ครับ

ขอร่ำลาไปสนุกกับสุภาพบุรุษจากลุ่มน้ำ Tennessee ต่อก่อนละครับ

-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Jack Daniel's
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:51:37 PM »
ขอเล่าประสบการณ์ครับ เมื่อคืนผมได้มีโอกาสได้ลอง Gentleman Jack สมคำร่ำลือจริงๆครับกับตัวนี้ ความลื่นนั้นเป็นที่ติดตรึงมากครับ กลิ่นหอมกำลังดีไม่แรงเท่า no7 หรือ JB Black

ลองแบบNeatแบบเป็นshot
สี: น้ำตาลใส ไม่เข้มเท่า no7
กลิ่น: หอมละมุนไม่ฉุนจนเกินไป
เมือเข้าปากและดูดซับรสชาต: รสออกหวานและมีกลิ่นของถังไม้โอ๊ค และกลิ่นคล้ายวนิลา แต่รสไม่เข็มเท่าไหร่
after: ไม่มากเท่าไหร่ไม่ค่อยเหลือความประทับใจ
ตามน้ำ: รสหวานเด่นชัดกลิ่นที่ตามมาค่อนข้างน้อย

ลองแบบผสมน้ำดื่มและน้ำแข็ง นุ่มมากจะรู้สึกเหมือนกินน้ำเปล่า ต้องใส่เหล้าเยอะมากเพื่อให้ได้กลิ่นเหล้า สาวๆอาจเมาได้โดยง่าย

แต่หลังจากผสมน้ำอยู่พักนึงลิ้นรู้สึกเริ่มด้านๆ เลยเหลือแค่เหล้ากับน้ำแข็งอย่างเดียวไม่มีน้ำครับ

ตื่นเช้ามานิ่งๆ สบายๆ

สำหรับตัวนี้ผมว่ากินเป็นshot ดีที่สุด 1shotแล้วตามด้วยน้ำอุณหภูมิปกติ 1shot จะรับรู้รสและกลิ่นได้ดีครับ รสชาตดีกว่า Vodka มากครับไม่บาดคอแถมยังทิ้งความหอมหวานไว้อีก ดื่มได้แบบลื่นๆ เลยครับ แต่สำหรับผมว่ารสกับกลิ่นมันอ่อนไปหน่อยครับ(ติดใจJB Blackไปเสียแล้ว)เลยส่งต่อให้เจ้านายใหญ่ไปเป็นที่เรียบร้อยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:56:46 PM »
ตัว gentleman jack นั้นเข้ามีสโลแกนส่วนตัวว่า "เป็นสุภาพบุรุษที่พร้อมจัดการสาวๆ ให้อยู่หมัดครับ"
เหมาะอย่างยิ่งที่จะนำไปนั่งดื่มกับสาวๆ ให้เคลิ้มๆ ลื่นๆ เมาไม่รู้ตัว -021

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:02:04 PM »
ตัว gentleman jack นั้นเข้ามีสโลแกนส่วนตัวว่า "เป็นสุภาพบุรุษที่พร้อมจัดการสาวๆ ให้อยู่หมัดครับ"
เหมาะอย่างยิ่งที่จะนำไปนั่งดื่มกับสาวๆ ให้เคลิ้มๆ ลื่นๆ เมาไม่รู้ตัว -021

...งั้นเดี๋ยวผมไปเอาคืนมาจากเจ้านายใหญ่ก่อนนะครับ -28

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:41:30 PM »
ผมเริ่มรู้สึกว่าการตามเก็บสุรา ชักเริ่มเหมือนการเสาะหาพระเครื่องไปซะแล้วนะครับ :งง:
ครับ ตามเก็บมากๆ ระวังจะทำให้ขาดวิตามินเอ็ม ซึ่งเป็นสาเหตุของโรคซางจั๊บได้นะครับ -0015

ปล. ผมมี Gentleman Jack ติดบ้านไว้ก็ด้วยประการละเช่นนี้แล.... -0030 อุ๊บ... -0013

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:53:02 AM »
ตอนผมทดลอง Gentleman Jack แล้ว...โดยรวมๆก็ใช้ได้เลยครับ แต่พอดื่มแบบNeat เทียบกับ SM แล้วผมยังไม่โดนเท่าใดครับ

แต่สำหรับลิ้นผม Gentleman Jack ผมโซดาครับ -30

เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:17:48 PM »
เย็นย่ำค่ำลงก็สักเล็กน้อยก่อนนอนครับ วันนี้ไม่มีรูปปลากรอบครับ

หลังจากได้ฟังความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกหลายคน เกี่ยวกับ สุภาพบุรุษจากลุ่มน้ำ Tennessee

ก็เลยหยิบน้ำแร่ โอเดอเปอริเย่ฟองน้อยที่ยังเหลือค่อนขวดมาลองกับ Gentleman Jack ที่ฝากป๋าด้องหิ้วมาจากท่าขี้เหล็ก มาทบทวนความทรงจำกันสักหน่อย

ผสมลงไปเล็กน้อย มันช่างจืดสนิทศิษย์ส่ายหน้าจริงๆ ครับ คงต้องรินมากหน่อยแบบที่คุณตือว่าไว้ แต่ก็ลื่นคอดีครับ เล่นเอาเพลินเชียวครับ

สงสัยว่าถ้าต้องการเรื่องกลิ่นกับรสชาติแบบแนวละเลียดต้อง แบบ neat เท่านั้นครับ
แต่ถ้าแบบเรื่อยๆ มาเรียงๆ ผสมน้ำแร่ หรือ on the rock นี่กำลังดีเชียวครับ  -30
ว่าแล้วค่ำคืนนี้ขออำลาไปเรื่อยๆ มากเรียงๆ กับ สุภาพบุรุษจากลุ่มน้ำ Tennessee ต่อก่อนล่ะครับ :bye:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 10:22:07 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jack Daniel's
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 01:18:09 PM »
เห็นข้อมูลว่ามีตัวใหม่ คือ Jack Daniel's / Mr Jack's 160th Birthday 1850-2010 ..To celebrate Jack Daniel's 160th birthday, the distillery has released this natty black commemorative bottle.
พอทราบข้อมูลไหมครับว่าเมืองไทยเข้ามาหรือยังครับ...ขอบคุณครับผม :no1:
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jack Daniel's
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 01:23:44 PM »
ลืมรูปครับ...
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 01:32:21 PM »
หน้าตาดีนะครับ Mr.Jack

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 02:12:57 PM »
ครบรอบ 160 ปีนี่ค่าตัวมันมิ++ เข้าไปอีกเหรอครับ -0013

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:09:05 AM »
ตัว 160 Anniversary มีครับอ้ายเก่ง ราคา 800 บาทไทยครับ ขนาด700-750 mL

ผมลองGentleman ละครับ อย่างที่เขาว่ากันจริงๆ เหมาะแก่การกินดื่มกับเพื่อนฝูงจริงๆครับ

ปล.คราวหน้าผมอัดมาเป็นลังแน่ๆ หรือจัดตั้งเป็นกองทุนGJดีไหมครับ(พี่ตือ+พี่Pip เปลี่ยนใจเป็น Snow Grouseกันหมดเลย)
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ ole

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 03:16:34 AM »
ตัว 160 Anniversary มีครับอ้ายเก่ง ราคา 800 บาทไทยครับ ขนาด700-750 mL

ผมลองGentleman ละครับ อย่างที่เขาว่ากันจริงๆ เหมาะแก่การกินดื่มกับเพื่อนฝูงจริงๆครับ

ต้องเพื่อนฝูงที่เป็นสาว ๆ ด้วย  -0024

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:55:58 AM »
ต้องเพื่อนฝูงที่เป็นสาว ๆ ด้วย  -0024
ช่าย... เพราะ GJ เขาบอกว่าเขารู้วิธีที่จะปรนเปรอสาวๆ ได้อย่างนุ่ม และเนียนครับ :smile8: :smile3:

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:40:54 AM »
ช่าย... เพราะ GJ เขาบอกว่าเขารู้วิธีที่จะปรนเปรอสาวๆ ได้อย่างนุ่ม และเนียนครับ :smile8: :smile3:

This is a gentleman..... -0020

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:45:43 PM »
ถ้าอย่างนี้ วันศุกร์แห่งชาตืผมต้องไปทดลองซะแล้ว :smile10:
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ loveonlymuay

• อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 09:06:15 AM »
ผมกับ Gentleman Jack  ตัวนี้พบกันครั้งแรกได้ประทับใจทีเดียวครับ  เรื่องมีอยู่ว่าผมได้สั่งsmจากเจ้าประจำทางเวปน่ะครับครั้งนึงประมาณ3-5ขวดน่ะครับ
พอสินค้าส่งมาปุ๊บ ผมก็จัดแจงแกะพัสดุปั๊บ  :shoot: และด้วยความโชคร้ายเผอิญว่าผมวางเจ้า Gentleman Jack แรงไปนิดได้ยินเสียงดังโพล๊ะออกมากจากพลาสติกกันกระแทกน่ะครับ -22 แฟนผมบอกว่ากลิ่นโชยมาเชียว ผมนี่เอาไปใส่หม้อแล้วถ่ายใส่ขวดใหม่แทบไม่ทัน  :cry2:โชคยังดีนะครับที่มีพลาสติกกันกระแทกเจ้าสุภาพบุรุษก็เลยยังเหลืออยู่ครึ่งขวด  :cry5:

สำหรับGen Jack นี่ผมว่ากลิ่นแรงทีเดียวครับ กับโซดา  -30ลื่นปื้ดๆทีเดียวครับ   โดยส่วนตัวชอบนะครับแต่ซื้อเจ้า single barrel บ่อยกว่าครับ  -0027 แต่ทั้ง2ตัวนี้พอ -30แล้วก็นะ  -0025 ครับผม

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 09:42:45 AM »

Gentleman Jack ในเว็บขายเกือบ สองพัน ผมยังทำใจไม่ได้ครับ.........รอไปเที่ยวจากแถวชายแดน 1 ลิตรประมาณ 950 เอง.... -25 -25 -25

ปล. เพราะในเว็บก็มาจากชายแดนเหมือนกัน(มาเลย์) ใน King Power ยัง 1,350 เอง
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ loveonlymuay

• อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 09:54:37 AM »

Gentleman Jack ในเว็บขายเกือบ สองพัน ผมยังทำใจไม่ได้ครับ.........รอไปเที่ยวจากแถวชายแดน 1 ลิตรประมาณ 950 เอง.... -25 -25 -25

ปล. เพราะในเว็บก็มาจากชายแดนเหมือนกัน(มาเลย์) ใน King Power ยัง 1,350 เอง

จริงของคุณ pip ครับ แต่ผมไม่ค่อยมีเวลาได้ออกไปไหนน่ะครับ ถ้าไปซื้อตามห้างราคาก็สูงกว่านี้ เรียกว่าซื้อความสะดวกน่ะครับ  -32 แหะๆ  -30บ่อยน่ะครับเดือนนึงสั่ง 2 รอบครับ