เมษายน 26, 2024, 05:15:08 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenmorangie  (อ่าน 95982 ครั้ง)

ออฟไลน์ donggy

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Glenmorangie
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 03:01:03 PM »
ลองเปิดขวดเพื่อพิสูจน์กลิ่น กลิ่มหอมหวลไม่ฉุนเลย ดีกรีระดับ 57.2 ฆ่าเชื้อในลำคอได้ชงัก  -11
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

• *
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Glenmorangie
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 03:21:42 PM »
เปิดจิบ ออนเดอะร็อค แล้วจะมารายงานผลการพิสูจน์ทราบในภายหลังครับ ตอนนี้ขอดื่มด่ำก่อนนะครับ
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 03:25:13 PM »
อันนี้แถมครับ แล้วเจอกันพรุ่งนี้ อิอิ  -0029

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 08:24:36 PM »
ป๋าด้องเล่นเปิดไมยั้งแบบนี้เดี๋ยวก็หมดสต๊อกหรอก
ว่าแต่ว่าอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังด้วยนาคร๊าบบบบบบบบบบ -30
คุณเบนครับ วันนี้คุณตือเค้าสอยได้พอตัวเลยครับ
ที่แน่ๆ ผมอดใจไม่ไหวกับค่าตัวของ Aberfeldy ที่คุณตือแจ้งมาแค่ 950.- เลยฝากคุณตือถอยมาด้วยอ่ะครับ -0013
ยังไงพรุ่งนี้คงได้พบหน้าค่าตากันเสียทีครับ ถ้าไม่ลืมติดกล้องไปด้วย จะเก็บภาพหนุ่มหล่ายดอย VS หนุ่มกรุงฯ มาฝากครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ ben urban

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 08:41:13 PM »
โอโห้ อิจฉาพี่ด้องจังเลยครับ...ฉลองวันแม่สะ 2 แบรนด์ดังเด็ดๆทั้งนั้นครับ...ยังไงผมจะรออ่านการรีวิวของพี่ด้องนะครับผม  -0027
   ปล.สำหรับผมวันแม่ปีนี้ ก็ได้เปิด Gentleman Jack  ทานกับครอบครัวครับ...เริ่มต้นด้วยการกิน Jack NO 7 ที่เหลือก้นขวดก่อนครับ หลังจากนั้นตามด้วยตัวGentleman Jack ครับ -30 -30 ตัวนี้สมกับที่พี่เก่งได้รีวิวเลยครับ กลิ่นหอมอวล ไม่มีแสบจมูกเลยครับ...แก้วแรกผมลองแบบ Neat
ครับ รสชาดนิ่มๆ เบาๆ ลื่นคอ ไม่บาดคอเลยครับ และตามด้วยน้ำเย็นๆ รสหวานติดปลายลิ้นครับ  สำหรับ After Taste นั้นมีความหอมหวานของกลิ่นไม้โอ๊กในปากนานดีมากๆครับ...ความนุ่มและหอมของกลิ่นไม้โอ๊กของ Gentleman Jack  มันนี่แหล่มมากๆ จนลืม Jack NO 7 ไปเลยครับผม...หากมีโอกาสคงต้องหาลองตัว JB Black ที่พี่เก่งฯ ได้เคยแนะนำว่ารสชาดนิ่มและเนียนกว่า Gentleman Jack อีกนะครับผม  -30
   ผมขอขอบคุณ คุณตือมากนะครับ ที่หอบหิ้วสาวน้อยจากท่าขี้เหล็กมาฝาก 1 นางนาม Macallan -0029 -0029  ก็รอลุ้นข่าวอยู่ว่าคุณตือจะขนสาวงามมาได้มากกี่นางครับผมมมมมมม  -31
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 08:50:41 PM »
ดีใจกับพี่เก่งฯ ด้วยครับผม...ที่ได้เชิญสาวน้อย Aberfeldy เข้ามาสู่รั้วบ้านฯ เรียบร้อยโรงเรียนเก่งฯ แล้วครับ และแถมได้ราคาค่อนข้างถูกด้วยนะครับ ผมว่าพี่เก่งไม่ผิดหวังแน่ครับกับ Aberfeldy ว่าแต่ว่าลองแล้วอย่าลืมรีวิว รสชาดเพิ่มเติมให้ชาวเราได้รับทราบกันนะครับผมมม :love: :love:
  ปล. อย่าลืมถ่ายภาพการต้อนรับน้องใหม่ มาฝากคนกรุงเทพ ด้วยนะครับผม
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 02:00:35 PM »
พี่ด้อง ของเราเปิดเหล้า SM แล้วเงียบหายไปเลย ไม่เข้ามารายงานตัวและรีวิวฯ รสชาดให้พี่ๆ น้องๆ ฟังกันบ้างเลยครับผมมม  :angry8:
  ปล. หรือว่าพี่ด้อง เล่นซะหมดทั้งสองขวดเลย...ตอนนี้เลยยังไม่เข้าที่เข้าทางครับผมมมมมมม -02 -02

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 02:07:29 PM »
ผมว่าเผลอๆ หมดมากกว่าสองครับงานนี้ -22

เสียดายอยู่เหมือนกันที่ไม่ได้เจอตัวคุณตือครับ
เพื่อนแชมป์กับป้าปุ้มศรีภรรยาบอกว่า คุณตือ friendly +หล่อมั่กๆ ครับ
ขอให้คุณตือเดินทางกลับถึง กทม. โดยสวัสดิภาพครับ  :bye:

คุณเบนครับ ถ้าลงไปเมื่อไหร่เดี๋ยวแจ้งกำหนดการให้ครับ
ผมแจ้งเบอร์โทรผมให้คุณเบนทาง pm. แล้วนะครับ เผื่อไว้ติดต่อพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ -0023

เรื่องรูปน้องๆ ที่ฝากคุณตือหิ้วมาขอเวลานิดหนึ่งครับ ภาระอิดมากมายครับช่วงนี้  -25
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 09:10:18 PM »
ขอบคุณครับพี่เก่งฯ ครับสำหรับเบอร์ติดต่อครับ..มีโอกาสคงได้พบกันแน่ครับ  -0023 เหมือนพี่เก่งว่างานนี้สงสัยพี่ด้อง มียาวแน่ๆ ครับเงียบไปเลย อย่างว่าครับ LONG WEEKEND ทั้งทีมันต้องเต็มที่กันหน่อยครับผม....สำหรับผมวันนี้มีแขกรุ่นพี่มาเยือนถึงถิ่นครับ งานนี้มีลองกันหน่อยหลายขวดครับ... -30 -30

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:16:47 AM »
ขออภัยที่หายหน้าไปหลายวัน เนื่องจากภาระกิจสังคมมากมาย(งานตัวเองไม่ค่อยทำ อิอิ) สำหรับคุณเบน และเฮียเก่งทายถูกเลยครับเพราะหลังจากคืนนั้นแล้วเช้าวันรุ่งขึ้นยาวไปถึงตอนหัวค่ำผมทำอะไรไม่ได้เลยครับ นอนหมดสภาพอย่างเดียว ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ดื่มมากมายอะไร แค่ genmorangie 50 กว่าดีกรีครึ่งขวดกับคนสองคนตามด้วย red label อีกครึ่งลิตร พร้อมกับแหกปากตะโกนร้องเพลงที่ร้าน ไวด์เฮาร์ อีกครึ่งคืน ตื่นเช้ามาได้เรื่องครับคอบวมเสียงหาย มึน มึน แล้วก็มึน รสชาติของ sm ไม่ต้องถามหาครับจำไม่ได้แล้วรู้แต่ว่ากลิ่นหอมมาก ๆ แต่ตัวนี้ผมว่า neat เกินสองแก้วไม่ไหวครับบาดคอมาก พาลจะน๊อคคาโต๊ะได้ พอดีวันนั้นที่บ้านมีน้ำแร่ เปอริเย้ ทั้งแบบฟองมาก และฟองน้อยอยู่ ลองผสมเข้าไปรสชาดแจ่มมาก ๆ ครับ ส่วนใครจะชอบฟองมากหรือฟองน้อยก็ตามสะดวกครับ หรือถ้าไม่มีก็น้ำเปล่าผสมโซดาหน่อย ๆ ก็น่าจะใช้ได้ครับ :bye:

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 09:56:03 PM »
Glenmorangie The Lasanta

สี : สีเหลืองทอง สีไม่เข้มออกทองอ่อนๆ

กลิ่น : ให้ปริมาณกลิ่นที่แรงดี กลิ่นหอมสดชื่นดี มีกลิ่นออกรสหวาน มีกลิ่นคล้ายผลไม้แต่ก็ไม่ชัดเจนนักผมว่ามันจะออกไปทางกลิ่นเครื่องเทศ(แต่นึกไม่ออกว่าเครื่องเทศอะไร)

รส : เผ็ดครับ(นึกไม่ออกว่าคล้ายอะไร น่าจะคล้ายๆน้ำขิงมั้งครับ) มีกลิ่นรสวนิลาตามมาบางๆ ความเผ็ดร้อนตามไปถึงท้องเลยครับ

กลิ่นรสในปาก ปลานกลาง-นานพอใช้ได้ครับ รสชาติโดยรวมชื่นใจ สดชื่นดีครับ

ลองใส่น่ำแข็ง ปริมาณกลิ่นเบาลง กลิ่นกับรสชาติยังเป็นแนวเดิมอยู่แต่เบาบางลงบ้าง แต่ก็แลกกับความเย็นที่ทำให้สดชื่นมากขึ้น
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenmorangie
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:09:03 PM »
กลับมาลอง Quinta Ruban ที่เปิดทิ้งไว้เกือบเดือน ไหงวันนี้ After มันหดอ่ะครับ
แถมรสชาติเหมือนมันจะเปลี่ยน แต่เรื่องกลิ่นนี่ยังแจ่มอยู่นะครับ
สงสัยเปิดแล้วต้องรีบเคลียร์ แล้วล่ะครับแบบนี้ -16
หรือว่าเป็นที่อารมณ์ของเราเอง แบบนี้พรุ่งนี้ต้องซ้ำ...

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenmorangie
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 02:39:32 PM »
พอดีเมื่อวานได้ไปกินข้าวกับแฟนที่ร้านปลาดิบย่านซอยอารีย์-พระราม 6 หน้ากรมประชาสัมพันธ์ เป็นร้านอาหารญี่ปุ่น+อิตาลี แต่ที่ผมสะดุดตาคือ มีเบียร์หลายยี่ห้อ และที่สำคัญ SM เช่น Highland Park, Jura, Glenlivet, Laphoraig, Yamazaki, Glenmorangie, Arran เป็นต้น(ยังมีอีกแต่อยู่นอกเมนู) บางตัวมีเป็นขวดบางตัวเป็นแก้วราคาพอรับไหว ทำให้ผมอดใจไม่ไหวที่จะต้องสั่งมาลอง

จึงได้จัด Glenmorangie Quinta Ruban ไป 1 แก้ว ราคา 210บาท(ยกขวด 2,350บาท) ใจอยากจัดทั้งขวดแต่แฟนเลี้ยงเลยเกรงใจ :smile4:

Appearance: สีทองแดงไปถึงน้ำตาลเข้ม ขาใหญ่ไหลช้า
Aroma: กลิ่นช๊อกโกแล็ตนำเด่น วนิลา และกลิ่นแอลกอฮอร์แรงพอตัวตามดีดรีที่ดุดันถึง 46 ดีดรี
Taste: เผ็ดแอลกอฮอร์กลบรสความหวานไปพอควร มีกลิ่นหอมมันช๊อกโกแล็ต คาลาเมว อัลมอน์
With Water: รสหวานออกตัวมานิดหน่อย ความมันเนียนค่อนข้างชัด กลิ่นต่างๆ ตอนTeste บางลงแต่ยังมีอยู่
Finish: ติดมันในปาก คอ กลิ่นค้างพอสามควร ขนาดตามน้ำเปล่าไป 2-3 แก้วยังหลงเหลือกลิ่นและรสอยู่เลย กลิ่นย้อนกลับมาอ่อนๆ แต่มาแบบเรื่อยๆ

สรุป: Quinta Ruban คล้ายๆ ตัว Original แต่ดุดันกว่า(เหมือนเอา Original ไปตุ๋นจนข้นเหลือแต่เนื้อๆ น้ำไม่เอา)กลิ่นมาเต็มๆ แบบไม่มีกั๊ก ความมันก็จัดมาแบบหนักๆ ดื่มมากๆ มีเลี่ยน โดยรวมตัวนี้ผมว่าสุดยอดครับเหมาะกับการดื่มแบบ Neat เพราะผมรู้สึกว่าพอผสมน้ำหรือใส่น้ำแข็งลงไปแล้วแม้กลิ่นแรงของแอลกอฮอร์จะลดลงดื่มง่ายขึ้นแต่ก็ไปทำให้กลิ่นอื่นๆ ลดลงไปด้วยรู้สึกมันขาดๆ เกินๆ พิกล -0024
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 04:23:58 PM »

ไม่เคยสั่งเป็นแก้วกินสักที แก้วหนึ่ง...ปริมาตร ประมาณเท่าไหร่ (กี่ml.) ครับคุณตือ..... -0029
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 05:32:30 PM »
อันนี้ผมว่าน่าจะแล้วแต่ร้านนะครับแต่ร้านนี้น่าจะประมาณ 16oz

แต่ผมมีขอเค้าชิบไปแล้วนิดนึงซึ่งคุณลุงที่เค้าดูแลบาร์ก็มีให้ชิมครับ แต่จริงๆ เค้าแอบมีตัวละครลับเป็น SM จาก Swiss ซึ่งคุณลุงบอกว่าเพื่อนหิ้วมาให้ แต่ผมไม่กล้าลองเพราะราคามันทะลุดเดือดไปหน่อย
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

Glenmorangie The Nectar D'or
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:51:18 PM »
Glenmorangie The Nectar D'or ขวดนี้ที่โหยหาและอยากลองมานาน หลังจากผ่านน้องๆ ทั้งสามมาจนถึงพี่ใหญ่ขวดนี้
หลังจากฝากคุณตือหอบหิ้วมาให้ตั้งแต่ปีที่แล้ว หาเหตุเปิดอยู่นาน แต่ติดอยู่ที่ว่ากลัวติดใจแล้วจะหาใหม่ไม่ได้
ก็เลยต้องอดทนรอ จนปีนี้พี่สาวผมบังเอิญไปเที่ยวแล้วถามว่าอยากได้อะไรเป็นของฝาก ก็เลยเลือกอะหลั่ยเป็นเจ้านี่เข้ามาซ่ะเลย :laugh2:

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:56:50 PM »
วันนี้สบโอกาส น้องกวางวัยสิบแปดที่แบ่งไปให้บ้านนายใหญ่หมดพอดี ประกอบกับมีอะหลั่ยแล้วก็เลยเลือกเจ้านี่มาลองซ่ะเลย -0030
เช่นเคยเหมือนทุกครั้งนะครับ ไม่รับประกันความถูกต้องกับลิ้นบ้านๆ
เริ่มที่สีตอนที่อยู่ในขวดออกแนวทองเข้มๆ แต่เมื่อรินลงแก้วสีดูออกทองอำพันดูคล้ายสีน้ำผึ้งนิดๆครับ
ส่วนในเรื่องของขาน้้นค่อนข้างเล็กไม่ใหญ่มาก ไหลไม่เร็วไม่ช้ามากครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:02:53 PM »
ต่อกันที่กลิ่นนั้นทำเอาผมอยากลองตั้งแต่เช้าแล้วละครับ ตอนที่เปิดแบ่งให้นายใหญ่นั่นแหละครับ
กลิ่นหอมๆ หวานๆ เจือกลิ่นของผลไม้จำพวกส้ม และกลิ่นช็อกโกแลตบางๆ
เหมือนกลิ่นขนมหวานๆ ผสมผลไม้เปรี้ยวๆ ให้ความสดชื่นดีครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:11:09 PM »
มาต่อกันที่รสชาติเลยนะครับ หลังจากลองไปนิดๆ ตอนเทแบ่ง เล่นเอาอยากแต่เช้าเชียวครับ
รสชาติหวานๆ มันฟุ้งค้างอยู่ในปาก จนอยากให้ถึงหัวค่ำเร็วๆ ตอนนี้ได้ลองจริงๆ แล้ว :V
เอาล่ะน่ะครับ......

หวานฉ่ำ คล้ายพวกไซรัป เจือกลิ่นควันบางๆ ฟุ้งค้างอวลทั้งปากดีเชียวครับ
ทิ้งความฉ่ำๆ ไว้ในช่องปากชวนให้อยากตามสไตล์ของเหล้าตระกูลนี้
ไม่มีอาการ burn เลยครับ หวานฉ่ำชวนให้อยากลองเรื่อยๆ

ด้าน After นั้นค่อนข้างยาวเชียวครับ มันฉ่ำอยู่ในปากและคอ ความหวานแบบฉ่ำๆ เวลาที่เรากลิ่นไซรัป ราดลงบนแพนเค้กอ่ะครับ
ตัวนี้บอกได้เลยว่าไม่ผิดหวังคุ้มค่าสมกับการรอคอยเลยล่ะครับ :cheer:

แบบนี้คงต้องซ้ำด้วยไวน์ Sauternes สักหน่อยแล้วล่ะครับ จะได้รู้ว่าตัวไวน์จริงๆ จะหวานฉ่ำๆ เหมือนกับเจ้านี่หรือปล่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2015, 09:20:48 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:16:20 PM »
ไปล่ะครับวันนี้ขอไปดื่มด่ำ กับความหวานฉ่ำของน้องเขาต่อก่อนนะครับ -0023
สักแก้วมั๊ยครับ อิอิ :smile3:

ปล. เจ้านี่เหมาะที่สุด กับแบบ Neat ครับ สุดยอดมากๆ ครับ ได้ความหวานฉ่ำ นุ่มละมุ่น ทั้งระหว่างจิบ และ After ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2011, 09:01:00 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »