เมษายน 20, 2024, 04:03:08 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Jameson Gold Reserve  (อ่าน 4698 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Jameson Gold Reserve
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:02:56 PM »
พบกันอีกครั้งกับรีวิวลิ้นบ้านๆ ขวดแรกของเดือนกรกฎาคม ครับ
ขอเลือกเป็น Jameson Gold Reserve ตามคำเรียกร้องของเพื่อนสมาชิกหลายท่านครับ
วันของเลือกใช้แก้ว 3 ชนิดครับ แก้ว Shot สำหรับตวง ที่เหลือก็อย่างที่รู้กันครับ
เริ่มกันที่สีเช่นเคยครับ เนื่องจากขวดเป็นสีเขียวเข้มทำให้มองสีของเหล้าไม่ออก
แต่เมื่อรินออกมานั้นสีจัดเป็นแนวสีทองแดงแบบอำพันมากกว่าสีเหลืองทองครับ
เนื้อเหล้านั้นจัดว่าค่อนข้างเบาครับ แกว่งลื่น ขาเล็ก ไหลเร็วครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:09:04 PM »
ต่อกันที่กลิ่น กลิ่นเมื่อรินออกจากขวดใหม่ๆ นั้น น้อง Alc ค่อนข้างแรงมากครับ
ทิ้งไว้สักพัก ได้กลิ่นโอ๊กค่อนข้างแรงชัดเจนมากๆ ครับ ต่อด้วยกลิ่นของผลไม้รสเปรี้ยว
เจือด้วยกลิ่นวนิลา และช็อคโกแลตหน่อยๆ ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:32:41 PM »
ต่อกันที่รสชาติครับ ความเข้มข้นนั้นมากกว่าตัว Jameson ธรรมดาเยอะครับ
แต่สามารถดื่มแบบ Neat ได้สบายๆ ครับ มีอาการ burn ของ alc พอประมาณครับ
ตามด้วยกลิ่นของโอ๊กที่ชัดมากๆ ครับ น่าจะเป็น Sherry Oak จากกลิ่น สี และรสเผ็ดนิดๆ ที่เป็นเอกลักษณ์
ความหวาน ไม่ค่อยมีเท่าไหร่ แต่ขมนิดหน่อย ไม่มาก เหมือนกับว่าน่าจะเป็นแนวหวานจนขมครับ
มีความมัน และฉ่ำเล็กน้อย แต่ไม่ฉ่ำยาวเหมือน Glenmorangie Nectar d'or
แต่ก็ทิ้งความมันและความรู้สึกลื่นๆ อยู่บนลิ้นครับ ตามด้วยการจิบน้ำตามเล็กน้อยให้ความรู้สึกที่หวานมากขี้นนิดหน่อย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:38:56 PM »
ด้าน After Taste นั้นจัดว่ายาวกำลังดีครับ ไม่มากไม่น้อย
สรุปเลยแล้วกันครับ เจ้านี่เหมาะสำหรับจิบเพื่อผ่อนคลาย ไว้เปลี่ยนบรรยากาศ มากกว่าจิบยาวครับ
เพราะเมื่อผ่านแก้วที่สองไปแล้วจะให้ความรู้สึกเลี่ยนๆ ครับ กับกลิ่นโอ๊กที่ค่อนข้างมากจนเกินพอดีครับ -0023

ปล. ความเห็นทุกอย่างเป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวเหมือนทุกครั้ง
ไม่รับประกันความถูกต้องกับลิ้นบ้านๆ อย่างผมนะครับ ถ้ามีโอกาสหามาลองเพื่อให้ได้ความหลากหลายก็ดีครับ
แต่ถ้าจะให้จัดเป็นเหล้าสามัญประจำบ้าน ขอถอยกลับไปหาตัว Jameson ธรรมดาดีกว่าครับ -30

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 08:53:31 AM »
ชัดเจนมากครับ    -123
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:25:35 AM »
เห็นรีวิวพี่เก่งตั้งแต่เมื่อวานแล้วแต่ยังไม่ได้อ่านกลัวเปรี้ยวปาก

วันนี้มาอ่านก็เป็นดังว่า เปรี้ยวปากแต่กินเหล้าไม่ได้...รู้งี้จัดตั้งแต่เมื่อวานเลยดีกว่าครับ -25 ชัดเจนกว่าที่จินตนาการไว้อีก
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ top

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 11:29:15 AM »
อืมม..
     งั้นผมคงไม่ต้องหามาลองแล้วล่ะ  จบที่ตัว 8 ปีก็พอ
                                 -0029

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:07:58 PM »

Review เยี่ยมเช่นเคยครับคุณเก่ง........... -11 -11 -11
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:33:46 PM »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ให้กำลังใจกันอย่างสม่ำเสมอครับ -0023