มีนาคม 28, 2024, 10:48:22 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Ballantine's 21 Yo  (อ่าน 12261 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Ballantine's 21 Yo
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:42:40 PM »

เตรียมแก้วพร้อม on the rock อย่างเดียวงานนี้

เมื่อเริ่มรินสีทองอำพันงดงามก็กระจ่างแก่ตา 
กลิ่นหอมจางๆ ของการหมักบ่มยาวนานถึง 21 ปีในถังโอ๊กลอยมาจางๆ
พร้อมด้วยกลิ่นหอมๆ ของน้ำผึ้ง คาราเมล จือด้วยกลิ่นแอลกอฮอล์อ่อนๆ มันช่างลงตัวเหลือเกินครับ 
ว่าแล้วก็เตรียมพร้อมยก..... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 05:00:00 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Ballantine's 21 Yo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:44:59 PM »
จิบเบาๆ เข้าไปในปากพร้อมกับกลิ่นหอมอ่อนๆ หวานเมื่อสัมผัสปลายลิ้น ลื่นคอเมื่อกลืน
และทิ้งรสชาติชวนลุ่มหลงให้อยากเติมอีกอย่างไม่รู้เบื่อครับงานนี้ยาวไป

งานนี้ฟันธงว่าแหล่มอีกเช่นกันครับ   
แต่ด้วยค่าตัวสนนราคาในบ้านเราที่เฉียดทองครึ่งบาทนี่ซื้อเองคงคิดหนักครับพี่น้อง 
เพื่อนคนไหนสนใจเชิญได้ที่ดิวตี้ฟรีแม่สายครับ สนนราคา 3000.- มีทอนครับ
ส่วนผมคงเอาเจ้าครึ่งขวดที่เหลือนี่ค่อยๆ ละเลียดให้สมค่ามันต่อไปเอย.... 

ทรงขวดและรูปแบบการบรรจุเป็นเพียงสิ่งลวงตาที่ซ่อนความหอมหวานของเจ้านี่เอาไว้จริงๆ ครับ
เพราะครั้งแรกที่เห็นเจ้านี่ตอนที่ยืมเขามาถ่ายนี่บอกได้คำเดียวว่าไม่มั่นใจเลยครับ
แต่เมื่อได้ลองสัมผัสถึงรสชาติขอบอกได้คำเดียวว่าสมราคาค่าตัว(ที่ราคา 2xxx.-)จริงๆ ครับ

ปล. ถ้าเป็นค่าตัวที่สูงกว่าที่พี่เค้าได้มา ผมแนะนำว่าหนีไปหาตัวอื่นเถอะครับ 
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Ballantine's Christmas Reserve
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:46:04 PM »
วนๆ กลับมาหาเหล้าตระกูลนี้อีกครั้งให้เข้ากับบรรยากาศ คริสต์มาสที่กำลังจะมาถึง เลยจัดให้เข้ากับบรรยากาศสักหน่อยครับ
Package สวยแปลกตาดีครับสำหรับเจ้า Ballantine's Christmas ขวดนี้
ฝาตอนแรกผมนึกว่าจะเป็นจุ๊กก๊อก แต่ก็เป็นฝาเกลียวธรรมดาครับ
กลิ่นเมื่อเปิดฝาขึ้นมาชวนให้นึกถึงผลไม้เมืองหนาว พวกแอ๊ปเปิ้ลเขียว สาลี่ ลูกแพร์ครับ
และเมื่อรินออกมาผลว่ามันมีกลิ่นของ cinnamon หรืออบเชยอยู่ในทีครับ เจือด้วยกลิ่นของคาราเมลที่ค่อนข้างจะชัดเจนครับ
ผสมๆ ไปกับกลิ่นผลไม้รสเปรี้ยวนิดๆ แต่ไม่ถึงกับ lemon หรือ ส้มครับ คล้ายๆ กับองุ่นเปรี้ยวมากกว่าครับ
ไม่มีกลิ่น Citrus ที่ชัดเจนเหมือน SM จาก Highland ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2011, 10:05:52 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

Ballantine's Christmas Reserve
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:49:34 PM »
ด้านสีนั้นจัดว่าค่อนข้างเข้มไปทางน้ำตาลแดงเลยครับ ไม่ใช่ทองอำพันเหมือน SM ที่คุ้นเคยเท่าไหร่
ขานั้นจัดได้ว่าค่อนข้างหนักไหลอืดเชียวครับ แต่ไม่ไหลลงมาเป็นเส้นๆ มันจะไหลแบบแตกๆ ทยอยกันลงมา และเกาะอยู่ข้างแก้วก็มีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2011, 10:21:27 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:58:22 PM »
ต่อกันที่รสชาติไปเลยดีกว่าครับ
จิบแรกขมนิดๆ ตามด้วยอาการ burn ที่ปลายลิ้น ซ่าไปทั่วปาก พร้อมกับกลิ่นไหม้หน่อยๆ แบบน้ำตาลไหม้ครับ แปลกดีครับ -0046
จบด้วยความหวานและหอม เหมือนเวลากินคาราเมล ฉ่ำนิดๆ แต่ไม่มากครับ
After ค่อนข้างสั้นไปนิดครับ แต่ก็พอชวนให้อยากยกลองต่อพอประมาณ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:04:39 PM »
แก้วที่สองขอเจือน้ำแร่ลงไปนิดหน่อย กลิ่นคาราเมลยังคงชัดเจนอยู่ ได้กลิ่นของ Apple กับกลิ่นลูกแพร์ชัดเจนขึ้นมาหน่อย
รสชาติบังเอิญว่าน้ำแร่ที่ผมผสมลงไปติดรสเปรี้ยว เลยดึงความเปรี้ยวออกมาซ่ะชัดเลยง่ะ  -07
ว๊าก... ไม่ไหวไม่ไหว ขอเป็นแล้วที่สามต่อดีกว่าครับ -0066

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:18:36 PM »
แก้วที่สามนี่ของเจือด้วยน้ำเปล่าไปเลยดีกว่าครับ เปิดน้ำแร่ไม่ดูซ่ะงั้น ฮ่วย.... -14
คราวนี้กลิ่นคาราเมลมาเต็มเลยครับ ชอบๆๆๆๆๆ ครับ :love:
ยังคงเจือด้วยกลิ่นของ Apple + สาลี่ หรือที่เรียกว่าลูกแพร์ เต็มๆ ดีครับ
love love เลยครับ ด้านกลิ่นนี่เต็มสิบให้สิบ ด้วยความชอบส่วนตัวล้วนๆ ครับ -0034

ข้อสำคัญต้องรสชาติมากกว่าชิมิ ว่าแล้วก็จัดไปเลยครับ
โอ้ว...  -21 มันใช่เลยครับ เติมน้ำลงไปสักนิดนี่กำจัดจุดอ่อนเรื่องความขมไปได้เลยครับ
เนียนกริบ balance กำลังลงตัวเลยครับ ให้ความหวานอวลๆ อยู่ในปากนานขึ้นชวนให้หลงได้ไม่ยากเย็นเชียวครับเจ้านี่
ว่าแต่ว่า.... ผสมคราวหน้าด้วยความเริ่มมึนๆ ในคราวนี้ผมจะใส่น้ำในสัดส่วนที่ลงตัวได้มั๊ยหว่า  -0031

สรุปแล้วโดยส่วนตัวเจ้า Ballantine's Christmas Reserve ขวดนี้สำหรับผมแล้ว
แบบ neat ดูจะติดขมไปหน่อยครับ ต้องหยดน้ำลงไปช่วยบรรเทาสักนิดหน่อย
ผมว่าอัตราส่วนที่เหมาะน่าจะเป็นประมาณ น้ำครึ่งฝาต่อหนึ่ง Shot ครับ แต่ลองปรับเปลี่ยนแล้วแต่ความชอบอีกทีก็ได้นะครับ -0019

ปล. ทิ้งท้ายความคิดเห็นทั้งหมดเป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ เหมือนเช่นเคย ไม่รับประกันความถูกต้อง
เพราะเป็นความชอบส่วนตัวล้วนๆ ครับ ผิดพลาดประการใดขอน้อบรับไว้ทุกอย่างครับ -0023

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Ballantine's 21 Yo
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 08:20:23 AM »
โดนล่ะสิพี่เก่ง
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

Re: Ballantine's Christmas Reserve
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 08:31:02 AM »
ได้อยู่ครับโชค แต่แบบ neat ไม่ไหวครับ หนักไปเจ้านี่ ต้องเจือน้ำสักหน่อยสำหรับผมนะ -30

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Ballantine's 21 Yo
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 08:55:38 AM »

....อ่านแล้วน้ำลายไหลลลลลลล.....เลย..... -28 -28 -28....... -0023
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ dream18

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:23:38 AM »
ราคาของ     Ballantine's Christmas  เท่าไหร่ครับพอบอกได้ไหม  -0029

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:29:40 AM »
หาได้ตามห้างทั่วไปครับ ค่าตัวที่ผมได้มาจาก ห้างดอกบัว 1199.- ครับ

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 10:07:07 AM »
น่าจะon the rock แล้วอร่อย
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ