เมษายน 29, 2024, 03:32:37 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jim Beam Black  (อ่าน 23600 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
หลังจากเมื่อวานเปลี่ยนบรรยากาศไปลองไวน์
วันนี้ขอวกกลับมาหา American Bourbon Whiskey กับ Jim Beam Black ที่หอบหิ้วมาจากแม่สายเมื่อวันสงกรานต์
แรกที่เดียวตั้งใจว่าจะเก็บไว้เลี้ยงเพื่อนชาวหอ แต่มันอดไม่ไหวเปิดลองเองซ่ะเลยดีก่า  :laugh2:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jim Beam Black
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 09:33:19 PM »
แก้วแรกตามธรรมเนียม on the rock ที่เตรียมไว้เพื่อการนี้  :V เพื่อหากลิ่นและรสชาติจริงๆ
กลิ่นหอมถังไม้โอ๊คและข้าวโพดตามธรรมเนียมของ American Bourbon
แต่หากเทียบกับ JD แล้วต้องยอมรับว่ากลิ่นของ JD นั้นอวลกว่าครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Jim Beam Black
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 09:39:43 PM »
ส่วนรสชาตินั้นนุ่มลิ้นกว่า JD ตัวธรรมดาครับ และไม่บาดลิ้น บาดคอ แต่ร้อนแรงตามสไตล์ของ Bourbon
เติมด้วยน้ำแร่ลงไปนิดๆ แล้วเขย่าเล็กน้อยให้กลิ่นอวลขึ้น ยอมรับว่าเจ้าตัวนี้ไม่ธรรมดา ดีกว่า Scoth หลายตัวในราคาใกล้เคียงกันครับ
อันนี้ต้องออกตัวว่าความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ
ขอบอกว่าตัวนี้คุ้มเกินเงินที่จ่ายไปที่ 550.-
สักแก้วมั๊ยปุ๊ย  022

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:56:12 AM »

แก้วแรกตามธรรมเนียม on the rock ที่เตรียมไว้เพื่อการนี้   เพื่อหากลิ่นและรสชาติจริงๆ
กลิ่นหอมถังไม้โอ๊คและข้าวโพดตามธรรมเนียมของ American Bourbon
แต่หากเทียบกับ JD แล้วต้องยอมรับว่ากลิ่นของ JD นั้นอวลกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 05:31:16 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:58:35 AM »
ส่วนรสชาตินั้นนุ่มลิ้นกว่า JD ตัวธรรมดาครับ และไม่บาดลิ้น บาดคอ แต่ร้อนแรงตามสไตล์ของ Bourbon
เติมด้วยน้ำแร่ลงไปนิดๆ แล้วเขย่าเล็กน้อยให้กลิ่นอวลขึ้น ยอมรับว่าเจ้าตัวนี้ไม่ธรรมดา ดีกว่า Scoth หลายตัวในราคาใกล้เคียงกันครับ
อันนี้ต้องออกตัวว่าความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ
ขอบอกว่าตัวนี้คุ้มเกินเงินที่จ่ายไปที่ 550.-

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:18:52 PM »
รอบนี้ขอนำท่านทั้งหลายมาพบกับการปะทะกันของอเมริกัน Bourbon
ระหว่าง Tennessee Whiskey VS Kentucky Whiskey
มวยคู่นี้ Kentucky Whiskey มีเปรียบครับ เนื่องจากว่าเป็นมวยคนละชั้น คงต้องมี rematch ล้างตาครับ
เนื่องว่าคู่ชกคราวนี้นั้นเป็นตัวที่มีอายุน้อยกว่าครับเรียกว่าไม่สมศักดิ์ศรีเท่าที่ควร

ออกตัวก่อนว่าเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญโดยตรง กำลังอยู่ในระหว่างการลองของครับ ว่าแล้วก็เข้าเรื่องก่อนเมาดีกว่าครับ

ในเรื่องของสีสรร นั้นไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ครับเรียกได้ว่าสี Amber หรือสีอำพันกันทั้งคู่ครับ
แต่ส่วนของ JB Black นั้นจะดูเข้มกว่าด้วยว่าเก็บบ่มนานกว่าด้วยเวลา 8 ปีครับ

ในเรื่องของกลิ่นนั้น JB Black ก็ออกตัวนำเช่นเคยด้วยเวลาการบ่มที่นานกว่าทำให้มีกลิ่นของแอลกอฮอล์บางกว่า JD ตัวปกตินี้ครับ
คงต่อมีการ Rematch ด้วยสิ่งที่ใกล้เคียงกัน เช่น JD Silver Select หรือ JD Gentleman Jack ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:19:56 PM »

ในเรื่องรสชาติไม่บอกก็คงเดาๆ กันได้ครับว่า JB Black ออกตัวนำด้วยความหวานของคาราเมล และความนุ่มนวลที่ไม่บาดลิ้นและคอครับ
ส่วน JD ตัวธรรมดานี่คงต้องบอกว่า ถ้าไม่มีตัวเปรียบเทียบนี่ผมให้ 8/10 ครับ แต่เมื่อมีการเทียบกันเช่นนี้แล้วเหลือแค่ 6/10 ครับ
เพราะความที่ยังไม่ได้ที่จึงมีรสเข้มไปนิดบวกกับการบาดคอหน่อยๆ
ส่วนในเรื่องของกลิ่นหลังจากลิ้มรสแล้วนั้นความอวลก็ยังต้องยกให้กับ JB Black อยู่ดีครับแต่ถ้าเป็นตัว JD Silver Select นี่อาจใกล้เคียงกันครับ
ความแตกต่างของวัตถุดิบทำให้ได้รสชาติที่แตกต่างกัน สรุปว่าทั้งสองตัวนั้นโดดเด่นไปคนละอย่าง แต่ความที่คู่ชกคราวนี้ไม่ค่อยจะสมศักดิ์ศรีเท่าที่ควร คงต้องมีการ Rematch อีกสักรอบกับคู่ชกที่ใกล้เคียงกันครับ  -0030

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 08:03:02 AM »
ขอเล่าประสบการณ์ JB Black ซักหน่อยครับ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมได้ไปเปิด JB Black + Famous Grouse กับเพื่อน3คน ครับ ผลที่ออกมาคือตื่นเช้ามาจำอะไรกันไม่ได้เลยครับ เหมือนความจำมันจะหายไปช่วงนึงครับสงสัยว่าถ้า 2 ตัวนี้มาเจอกันจะกลายเป็นยาลบความทรงจำครับ

กลิ่น : ไม้โอ๊คแรก หากคนไม่ชอบกลิ่นก็จะพ่ายตั้งแต่ด่านแรก
รสชาติ : ออกหวานและหอมน่าจะมีส่วนผสมของน้ำเชื่อมและน้ำผึ้ง ถ้าผ่านด่านแรกได้มาเจอด่านนี้จะหยุดไม่อยู่ จนพูดได้เลยว่าอร่อยกว่าBlendวิสกี้หลายตัวเหมาะกับช่วงเวลาที่ต้องการเสพรสมากกว่ากลิ่น
after : กลิ่นและรสชาติติดทน ทำให้อยากยกแก้วต่อไป

ตัวนี้ผมว่าดื่มneatจะหนักไปนิดเหมาะกับการผสมน้ำแข็ง หรือน้ำ ให้ตัววิสกี้ออกน้ำมันเพื่อกลิ่นและรสที่ระเมียดขึ้น ถ้าเทียบกับ JD no.7 ให้กลิ่นคล้ายๆ กันแต่รสชาติจะออกหวานกว่า :no:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ KITTI

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 09:01:46 AM »
สักแก้วมั๊ยปุ๊ย  022
ก็ ได้ แก้วเดียวพอน่ะ อิอิ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 09:04:08 AM »
มาตอบเอาตอนนี้ เหลือก็แต่ขวดอ่ะดิคร๊าบเพื่อนปุ๊ย

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:16:01 PM »
เมื่อคืนที่ผ่านมา ผมนั่งอยู่ว่างๆ ก็คิดว่าจะเิปิดเหล้าตัวไหนลองดี
ตอนนี้เหลือเหล้าที่บ้าน 2 ตัวคือ Glenmorangie Sherry Wood Finish
และ Jim Beam Black ที่ซื้อมาจาก Villa Market อารีย์ เม่อคืนวันเสาร์ที่ผ่านมา
Glenmorangie Sherry Wood Finish เคยลองไปแล้ว
คืนที่ผ่านมาตัดสินใจขอเปิด Jim Beam Black ลองดูว่ารสชาติจะเป็นอย่างไรครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:18:15 PM »
แก้วแรกขอเป็น Jim Beam Black on the rock ครับ
เหล้าพร้อม แก้วพร้อม นำ้ำแข็งพร้อม ก็ลงมือได้เลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:30:49 PM »
เมื่อเปิดฝาขวดออกมาทำเอาผมงงเล็กน้อยเพราะไม่มีลูกกลิ้งครับ
เหล้าราคา 939 บาท ไม่มีลูกบอลชลอการไหลของเหล้า
ตอนเมาๆ มีสิทธิ์รินเหล้าทีเดียวเต็มแก้วได้ครับ
ดูฉลากเขียนว่า Alc. 43% ทำเอาผมหวั่นไหวเหมือนกันว่าจะไหวหรือเปล่า
ก็ขอเริ่มลองเลยนะครับ
สี      : เมื่อเหล้าอยู่ในขวด สีออกน้ำตาลเข้มครับ พอรินใส่แก้วปรากฎว่าเป็นสีอำพันออกเหลืองเข้มนิดๆ ครับ
          เมื่อเทียบกับ Jack No.7 แล้ว Jim Beam Black สีเข้มกว่าครับ
กลิ่น   : หอมกลิ่นไม้ กลิ่นเครื่องเทศ แต่ผมจินตนาการไม่ออกมาเป็นเครื่องเทศชนิดไหนครับ
          กลิ่นออกหวานๆ เหมือนผสมน้ำตาล ไม่ค่อยแสบจมูกครับ
รสชาติ: ความหวานนำมา เผ็ดตาม รู้สึกได้ถึงความร้อนที่แผ่ซ่านไปทั่วปาก
          แต่ไม่ร้อนแรงบาดปากบาดคอเท่า Jack No.7
After : เมื่อกลืนเหล้าลงคอรู้สึกได้ถึงความหวาน และความร้อนที่ค้างอยู่ในปากนานพอควร

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:47:33 PM »
คุณโตว่าผ่านหรือป่าวครับ ????

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:48:59 PM »
ผมดื่มแบบ on the rock ไป 2 แก้ว
แก้วที่ 3 ขอเป็นแบบผสมน้ำแร่ครับ
รอบนี้ดื่มง่ายขึ้นครับ รู้สึกลื่นคอ ยกดื่มได้เรื่อยๆ ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:59:41 PM »
กระทู้ก่อนหน้ามีรูปซ้ำกัน 2 รูปรบกวนคุณเก่งช่วยลบออก 1 รูปครับ
เมื่อคืนผมดื่ม JBB ไป 3 แก้ว ดื่มเสร็จใหม่ๆ รู้สึกหน้าตึงเหมือนกันครับ
รู้สึกหวั่นใจว่าตอนเช้าตื่นมาจะแฮงค์หรือเปล่า ปรากฏว่าตื่นเช้ามาปกติดีครับ
ขอสรุปเลยนะครับสำหรับผม JBB เหมาะสำหรับการดื่มแบบ on the rock
ส่วน JBB ผสมน้ำแร่ ผมคิดว่าไม่ค่อยเข้ากันครับ
โดยส่วนตัว JBB น่าประทับใจกว่า Jack No.7 ครับ
JBB ไม่บาดปากบาดคอ ร้อนแรงแต่นุ่มลึกในตัวครับ
ประทับตราผ่านครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:03:49 PM »
ได้หนุ่มโคบาลเพิ่มมาอีกหนึ่งแล้วสิครับ ตัวนี้น่าจัดเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านชั้นดีเลยครับ
คงต้องหามาเพิ่มในสต๊อกสักหน่อยแล้วล่ครับ แต่พักนี้เสียดายจังครับ
ข่าวแจ้งว่าด่านท่าขี้เหล็กช่วงนี้ค่อยข้างเข้มงวดครับ ให้หิ้วได้แค่คนละ 1 ขวดครับ -25

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:19:39 AM »

คุณคือโคบาล.....เยี่ยมครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:24:36 AM »
ช่วงนี้ผมก็ฟัดกับตัวสีขาวก่อนนอน 1 แก้วเกือบทุกวันเลยครับ เช้ามาถ่ายคล่อง -24

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:10:41 PM »
นานๆ ดื่ม Bourbon ผสมกับ cola  รู้สึกสดชื่น อร่อยไม่เบาเลย ...แต่หากผสม Cola หรือโซดา ผมต้องเลือก Bourbon ที่ราคาถูกที่สุด นั่นคือ Jim beam ฉลากขาว จะได้ไม่เสียของ...เพราะหากเอา Makers Mark หรือ Jack Daniel's Silver Select มาผสม จะเสียดายและเสียของมากๆๆๆ .......cola ที่จะผสมให้อร่อย ต้องไม่ใช่ sugar free แต่ผมต้องยอมฝืนผสม cola sugar free (COKE ZERO) เพราะกลัวเป็นเบาหวานมาก เดี๋ยวหมดโอกาสดื่มเหล้าดีๆในอนาคต.....หากผสม cola ผมจะดื่มได้ไม่เกิน 3-4แก้วเท่านั้น เพราะเลี่ยนสุดๆๆ  -30

อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง