เมษายน 25, 2024, 10:02:38 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแม่ครู รร.อนุบาลดรุณนิมิต  (อ่าน 4521 ครั้ง)

ออฟไลน์ Super เซียน

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
เรื่องแม่ครู รร.อนุบาลดรุณนิมิต
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 02:26:51 PM »
ขอยืมเวปหน่อยเน้อ ได้ยินข่าวมาว่า แม่ครู บัวชม กันทะปา ได้ถึงแก่ชีวิตแล้ว เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

และจะเริ่มตั้งศพ บำเพ็ญกุศลไว้ที่ รร. อนุบาล ดรุณนิมิต ซอย รร.พาณิชย์ ลานนา  ไม่รู้ว่าเพื่อนท่านใดพอทราบข่าวมั่งครับ

แล้วมีรายละเอียดเพิ่ม เติม ผมคิดว่า เพื่อน ๆ หลาย ๆ คน คงจะผ่าน รร. อนุบาลนี้มาไม่มากก็น้อยครับ

เผื่อว่าพวกเราจะได้รวมตัวกันไปเคารพศพ ท่านครับ เพราะท่านเหมือนเป็นแม่ของเราในวัยเด็กคนหนึ่งครับ

ที่มีให้ทั้งความรัก และสิ่งต่าง ๆ อีกมากมายครับ กระผม ของไว้อาอัยแด่ แม่ครู มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
อยากตีกอล์ฟ

Re: เรื่องแม่ครู รร.อนุบาลดรุณนิมิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 02:31:39 PM »
  โยมแม่บัวชม  กันทะปา  ในความเห็นของอาตมา ท่านเป็นมหาอุบาสิกาคนสำคัญของเมืองเชียงใหม่ เพราะทั้งคำสอน และการปฏิบัติตนสามารถนำไปเป็นแบบอย่างที่ดีงามในการดำเนินชีวิตของเหล่าพุทธศาสนิกชนได้  แม่บัวชมได้ใช้สังขารมาถึงเวลา 06.00 น. ของวันนี้(18-07-2553) จึงได้ลาสังขารนี้ไปสู่บุญที่สั่งสม  ลูกหลานจะตั้งศพบำเพ็ญกุศลในวันที่ 22 ก.ค. 2553 ณ ร.ร.ดรุณนิมิตวิทยา ป่าตัน เชียงใหม่ แล้วจะฌาปนกิจในวันอาทิตย์ที่ 25 ก.ค. 2553 ตามความประสงค์ของท่าน

อาตมาภาพขออาราธนาคุณแก้วเจ้าทั้งสาม บุญศีล ทาน ภาวนา ที่โยมแม่บัวชมได้บำเพ็ญมาได้เป็นมัคคายานนำทางไปสู่สุคติสรวงสวรรค์ เสวยสุขในมรรคผลนิพพาน      ดังปรารถนาด้วยเทอญ..

ที่มา พระมหาสะง่า -ธไชยวงค์
อยากตีกอล์ฟ

Re: เรื่องแม่ครู รร.อนุบาลดรุณนิมิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 02:33:37 PM »
ขอยืมเวปหน่อยเน้อ ได้ยินข่าวมาว่า แม่ครู บัวชม กันทะปา ได้ถึงแก่ชีวิตแล้ว เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

และจะเริ่มตั้งศพ บำเพ็ญกุศลไว้ที่ รร. อนุบาล ดรุณนิมิต ซอย รร.พาณิชย์ ลานนา  ไม่รู้ว่าเพื่อนท่านใดพอทราบข่าวมั่งครับ

แล้วมีรายละเอียดเพิ่ม เติม ผมคิดว่า เพื่อน ๆ หลาย ๆ คน คงจะผ่าน รร. อนุบาลนี้มาไม่มากก็น้อยครับ

เผื่อว่าพวกเราจะได้รวมตัวกันไปเคารพศพ ท่านครับ เพราะท่านเหมือนเป็นแม่ของเราในวัยเด็กคนหนึ่งครับ

ที่มีให้ทั้งความรัก และสิ่งต่าง ๆ อีกมากมายครับ กระผม ของไว้อาอัยแด่ แม่ครู มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

แก้ข่าวครับ รร.อนุบาลดรุณนิมิต ป่าตันครับ
อยากตีกอล์ฟ

ออฟไลน์ อารยะ

• Freshman MC 27/30
  • *
    • อารยะ ลายประวัติ (หนุ่ม) 302/27 605/30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 12:50:45 AM »
ส่งหรีดเคารพศพแล้วนะครับ ท่านเป็นที่เคารพของทุกคนครับ :)
พบกันได้ที่ KBank สาขาท่าแพทุกวัน 08.00-10.00 และ 13.00-19.00 นะครับ Manager@PickMontfort.com, Araya.L@Gmail.com, Tel.08-1818-6161

ออฟไลน์ yomja

• มัธยมต้น MC 27/30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 12:36:49 AM »
เป็นศิษย์เก่าค่ะ ร่วมไว้อาลัยด้วยนะคะ