เมษายน 25, 2024, 05:38:41 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปการจัดงานปิ๊กมงฟอร์ตบ้านเฮาครั้งที่20 อย่างเป็นทางการ  (อ่าน 6953 ครั้ง)

ออฟไลน์ อารยะ

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
    • อารยะ ลายประวัติ (หนุ่ม) 302/27 605/30
เมื่อวาน 20/2/2010 ผมในฐานะประธานจัดงานปิ๊กมงฟอร์ตบ้านเฮาครั้งที่20 ได้มีโอกาสรายงานและสรุปการจัดงานอย่างเป็นทางการในที่ประชุมใหญ่สมาคมศิษย์เก่ามงฟอร์ตวิทยาลัย ณ ห้องประชุม โรงแรมดิเอ็มเพรส เชียงใหม่ 19.00 น. มีสมาชิกสมาคมศิษย์เก่า อดีตนายกสมาคมฯ ที่ปรึกษาสมาคมฯ ประธานรุ่นทุกรุ่น และกรรมการสมาคมฯ เข้าประชุม ประมาณ 100 คน ที่ประชุมได้ให้โอกาสรุ่นเราเล่าเรื่อง และสรุปการจัดงาน ผลตามสไลด์ที่แนบมานี้นะครับ

ซึ่งในที่ประชุมก็ตอบรับด้วยดี ส่วนใหญ่ชื่นชม เพราะเกิดมิติใหม่ในสองสามเรื่อง คือ งานออกมาสนุกบรรยากาศมงฟอร์ตได้ดี ไม่ใช่เป็นงานกินกันแล้วจบไปเพราะได้มีการมอบทุน(จากการคำนวณกำไรการจัดงานฯ)ให้นักเรียนและครูอาจารย์ในงานฯทันที
 ได้เงินส่วนหลือตั้งเป็นทุนในการจัดงานครั้งต่อๆไปจำนวนมาก  มีการยกย่องให้เกียรติบราเดอร์และศิษย์เก่าดีเด่น(ซึ่งปัจจุบันมีกว่า 132 ท่านแล้ว) ให้ความสำคัญรุ่นพี่ด้วยภาพบรรยากาศย้อนยุค และมีการเตรียมสร้าง MC Network ต่อไปในอนาคตด้วย PickMontfort.com โดยออกตัวเองด้วยการให้โอกาสน้องนักเรียนปัจจุบันมาดูแลเวบต่อขายของที่ระลึกรายได้ส่วนหนึ่งเป็นทุนการศึกษาให้นักเรียนฯ

ผมต้องขอเรียนในที่นี้ตรงๆ ทั้งนี้ สิ่งต่างๆ ก็เกิดมาจากแรงขับ สมัยก่อนที่พวกเราเป็นสภานักเรียนต้องหาเงินอย่างลำบาก เงินจากโรงเรียนไม่สามมารถช่วยให้กิจกรรมนักเรียนจัดได้พอความคิดเด็ก เราเป็นรุ่นพี่ควรช่วยเขาได้บ้าง และกองทุนเด็กยากจนที่เรามอบให้นี้ ผมเป็นกรรมการพิจารณาทุนคนหนึ่งจึงได้ทราบว่า เด็กมงฟอร์ตที่ยากจนก็มีอยู่มาก ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อว่าในเด็กมงฟอร์ตผู้หญิงคนหนึ่งที่ได้รับทุน(ในกองทุนนี้ 5,000 บาทที่เรามอบให้ในช่วง 2 เดือนก่อน) น้องเขายากจน แต่น้องเรียนเก่ง สอบติดคณะแพทย์ เพื่อหาเงิน น้องต้องรอเพื่อนๆกลับบ้านก่อน เพื่อเก็บขวดไปขายสะสมรายได้ไปเรียน อันนี้เราก็สนับสนุน และมีอีกหลายๆคนมากที่ขาดโอกาส ยากจน ในแบบสังคมยุคใหม่ เช่น พ่อแม่แยกกัน ขาดคนสนับสนุนโอกาส หรือบางคนพ่อหรือแม่เสียชีวิต ลดค่าใช้จ่ายไม่ได้ ต้องหารายได้เพิ่ม ทุนคนละ 5000 มันไม่มาก แต่พอช่วยได้ และอยากให้ช่วยกันในวงกว้างพี่น้องมงฟอร์ต การเริ่มตั้งกองทุนนักเรียนมงฟอร์ตยากจนนี้มาสำเร็จสมัยพี่ดนุชาฯ กรรมการกองทุน 4 คนคือ พี่ดนุชา สุจริตรักษ์อดีตนายกที่เสียชีวิต ดร.คณิต เศรษฐเสถียรที่ปรึกษา อารยะ ลายประวัติอดีตประธานรุ่น27 วโรภาษ ปิฏกานนท์ประธานรุ่น28 ใช้เงินสมาคมและ CGA มอบไปแล้ว 12 ทุน ผมกับวโรภาษ(ซิ้นเซียงหลี) เสริมส่วนตัวไปอีก 2 ทุน รวมมอบไปแล้วเริ่มที่ 80,000 บาทซึ่งไม่มากเลย การจัดงานปิ๊กเราช่วยเสริมได้อีก 2 ทุน ในชื่อพี่ดนุชา และปิ๊กมงฟอร์ตบ้านเฮา ในปีนี้ ซึ่งคาดหวังว่า ในชื่อปิ๊กมงฟอร์ตนี้ ครั้งต่อๆไปจัด ก็ควรจะบริหารกำไร สนับสนุนทนการศึกษานี้ให้รุ่นน้องๆได้ ต่อๆไป เสริมความเมตตากลับคืนสู่สังคมร่วมกันได้
 แรงขับของการจัดงานปิ๊กมงฟอร์ตจริงๆแล้วคือเรื่องการทำงานฯอะไร ทำให้มันดี มีคุณค่าเหนือระดับมาตรฐาน แล้วแบ่งปันไปสู่สังคมที่เราจากมา คือ ครู และ นักเรียน นะครับ

รุ่น27เรา ถึงแม้จะเว้นวรรคตามที่ประกาศ แต่ผมเชิญชวนให้พวกเรามาช่วยแบ่งปันเวลา จิตใจที่ดี ความตั้งใจที่พวกเรามี กุศลจิต ในการเป็นกรรมการต่างๆ ในงานที่ใช่ เช่นกรรมการกองทุนนักเรียนมงฟอร์ตอันนี้น่าทำ ผมเองก็คิดว่าอยากจะทำต่อ เพราะมีประโยชน์มากอย่างแท้จริง ความคิดเรา จิตเรา จะหาทางระดมทุนนี้กว่า 100-1,000 ทุนไม่ใช่เรื่องยากเลย แต่เราจะค่อยๆทำดีกว่า อดทนและสร้างสังคมไปพร้อมๆกัน เชิญชวนทุกคนนะครับ ผมพาเข้าไปได้

:) ไอ่ที่ว่าอดทนนี้ หรืออดทนต่อแรงเสียดทาน แรงอำนาจแฝง เข้าใจนิสัยที่แตกต่างนะครับ ทุกๆงานมันจะมีอยู่แล้ว แต่อดทนเพื่อมองภาพใหญ่และสร้างสังคมต่อไป ไม่ใช่อดทนที่งานหนักเน้อ เช่นเรื่องทุนนี่ ชื่อทุนก็มีความเห็นแตกต่างกันมาก ว่าชื่ออะไร เพราะเรื่องหน้าตามีผลต่อความรู้สึกคน และบางกลุ่ม เช่น เราเปลี่ยนชื่อกองทุนเป็นชื่อบุคคล ก็มีข้อโต้แย้งกันบ้าง บางที่เราก็คิดว่าอะไรกันนักหนา และส่วนใหญ่เราก็เข้าใจกันดีในสังคมตัวจริง ผู้ที่โต้แย้งมากมักจะไม่ใช่ผูู้ทำจริง เราถึงต้องอดทนต่อความรำคาญพวกนี้บ้าง แล้วใช้ความมั่นใจบ้างเพื่อเดินต่อไปได้ ในงานปิ๊ก ผมเลยถือใช้สิทธิประธานจัดงานฯระบุเงินกำไรจากการจัดงานฯ (เพราะเราไม่ได้ใช้เงินสมาคมฯ) ระบุลงชื่อกองทุนต่างๆเลยทันที และตั้งเป็นกองทุนจัดงานปิ๊กฯครั้งต่อๆไป รุ่นหลังจะได้ใช้ประโยชน์ได้ เป็นฐานให้คนที่อยากจัดต่อ ต่อยอดความคิดได้ทันที ไม่ต้องประสพขั้นตอนมากมายของความคิดเหมือนที่รุ่นเราเจอ เน้นทำงานฯ

ส่วนเรื่อง การจัดด้วยเรารุ่น27 ขอขอบคุณทุกท่านด้วยจิตคารวะนะครับ ทั้งเพื่อนๆที่ช่วยกันทำงานหนัก และเพื่อนๆที่ส่งเงินส่งใจมาช่วย หากผิดพลาดสิ่งใดไปบ้างก็ขออภัยด้วย รวมทั้งขอบคุณน้องอู๋ น้องๆที่ไม่ใช่รุ่นเราแล้วมาช่วยทำงานกันฯ ทำได้ดีมากๆ โชคดีที่งานออกมาดูดีในภาพรวม (ในภาพย่อยทีมผู้จัดก็ทราบกันดีว่ามันมีจุดผิดพลาด จุดสะดุดอยู่หลายที่ งานนี้ในใจผู้จัดผมคิดว่าไม่ดีเต็มที่ อาจจะประมาณ 40%) แต่โชคดีที่ผลตอบรับจากผู้เข้างานฯมันดีเกินคาดของพวกเขา อาจจะประมาณ 180-200% ของความรู้สึก และที่ดีใจคือข้อติติงจากกลุ่มติออกมาน้อยมาก ส่วนใหญ่ชม และกลุ่มที่ให้กำลังใจเรามาตลอดมองหน้าแทบไม่ต้องพูดกัน ยิ้มจับมือจับแขนขอบคุณกัน มีความสุขกันดี และแน่นอนกลุ่มใหญ่ อยากให้รุ่นเราจัดอีก มองสองมุม ได้แง่ความสำเร็จผมถือว่าเราทำได้ดีเต็มที่ แต่เราจะไม่จัดอีก เพราะหลักการทำงานผมเห็นว่าควรเป็นรุ่น 19-26 หรือ 28-49 จัด และให้รุ่น 27 จัดอีก มันคงไม่ใช่ เพราะการที่รุ่นเราจัด ที่มามันมาจาก การขอให้ช่วยของท่านนายกดนุชาฯ และการไปรับปากอาสาช่วยของผมและรุ่นเรา มันมาจากใจล้วนๆ ไม่ได้มาจากระบบ ต่อไปเป็นหน้าที่ของกรรมการสมาคมชุดต่อไปต้องวางระบบการทำงานใหม่ เราดีใจ ในงานเลย ที่มีรุ่นน้อง 3x 4x อยากอาสาจะจัดต่อ เพราะเขาสนุก แต่น้องเขาคงยังงงๆอยู่ เลยอยากให้เราเป็นที่ปรึกษาฯ อันนี้ผมตอบรับไปทันทีว่ารุ่นเรายินดีเป็นที่ปรึกษา และบอกผลการอาสาตรงนี้ให้นายกฯไปแล้ว และก็ประกาศในที่ประชุมใหญ่ไปแล้วว่าการจัดครั้งต่อๆไปเราจะเป็นที่ปรึกษาให้เท่านั้น
 โดยยังคงไว้คือเราจะดูแลกระแส PickMontfort.com ต่อไป เพื่อสร้าง MC Network กันต่อในโครงการใหญ่  ตามที่ฝังความรู้สึกไว้ใน Wristband ด้วย ทุกคนเชื่อไหมเมื่อวานศิษย์เก่ามาประชุมกัน หลายๆคนใส่ริสแบรนด์กันต่อเมื่อมาเจอกัน เป็นสิ่งรวมใจที่ดี :) แต่เช่นกัน ขอให้พวกเราวางตัวให้ดี ที่เราทำไปนั้น เป็นตัวอย่าง มันไม่ใช่หนังจริงในปีต่อๆไป ทุกอย่างอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา เราจะอยู่เงียบๆ มุทิตาจิตยินดีสนับสนุนให้คนอื่นทำต่อไป และช่วยพี่น้องมงฟอร์ตเมื่อมีโอกาส ในนาม MC27 ซึ่งตอนนี้ถือเป็น Role Model ซึ่งเราควรอยู่ในที่ๆที่ควรอยู่เพื่อสร้างสังคมที่ดีใหม่ๆ กันต่อไป

มุมที่สอง ผมคิดว่าทางออกระบบการจัดงาน ไม่น่าจะเป็นรุ่นไหนจัด แต่เป็นทีมผสม หากต้องการพวกเราจะเข้าไปผสมด้วยในฐานะเป็นที่ปรึกษาก็เป็นสิ่งดีครับ ข้อมูลต่างๆ รายชื่อสปอนเซอร์ ฯลฯ ผมได้จัดเก็บเป็นระบบไว้แล้ว ใครมาใช้ข้อมูลได้เลย คนที่เป็นผู้นำในการจัดการทีมผสมนี่ ยากมากๆ ผมยังมองไม่เห็นใครในศิษย์เก่ามงฟอร์ตทุกๆรุ่น ใจอยากสร้างเพชรเม็ดงาม ออกมาจากรุ่นน้องดีกว่า ซิ้นเซียงหลีรุ่น28ก็ดี พัฒนสินรุ่น29ก็เก่ง รุ่น33ก็น่าสนใจ น่าสนใจที่จะส่งเสริมพวกเขามานำสังคมรุ่นพี่ๆได้อย่างไร และทำงานฯโดยความเคารพยกย่องรุ่นใหญ่ๆครุอาจารย์และดูแลความรู้สึกเดิมๆของมงฟอร์ตด้วย จุดนี้ท้าทาย และวันนึงจะถึงตรงนั้นกันครับ

สุดท้ายในงานนี้ ที่สำคัญ เราได้เห็น"ใจ" ของรุ่น 18 ที่เป็นประธานจัดเมื่อครั้งที่ 19 พี่เขาคงเข้าใจ ในช่วงที่ทุกคนเริ่มต้น มีแต่คำถาม ความคิดถกกัน พี่เขามอบเงินสนับสนุนเราทันทีแล้วแต่ไปทำอะไรก็ได้ 20,000 บาท อันนี้ขอบคุณมากๆ จำได้พวกเราแห่กันไปประชุมกว่าสิบคน พวกเรากลับมาด้วยความใจชื้น ว่าอย่างน้อยก็ได้ 20,000 บาทแรกล่ะบ่ะ ในฐานะประธานรุ่นผมเสียดายอยู่อย่างว่า หากย้อนกลับได้วันนั้น รุ่นเราน่าจะเปิดบัญชีตามพี่เขาทันที 20,000 บาท เพราะมาถึงวันนี้ เงินสนับสนุนจากรุ่นเราก็กว่า 180,000 บาท นี่เป็นตัวอย่างของการเป็นรุ่นพี่ที่ดี นำน้องได้ดี น้องยังงงๆ แต่มาเข้าใจหลังจากนั้นสักเดิอนสองเดือน เราเลยการตั้งความคิดว่าจะต้องทำรายได้ส่วนเกินส่วนหนึ่ง มอบให้เป็นทุนจัดงานฯให้รุ่นต่อๆไปภายหลัง เป็นการแก้ตัว แต่นำทางต่อไป ซึ่งพวกเราก็ทำได้ หลังจากหักบริจาคทุนในงานฯ เงิน 75,000 รุ่นเรามอบให้ท่านนายกฯเมื่อวานในสักขีพยานศิษย์เก่าทุกรุ่นแล้ว เราระบุไว้เพื่อเป็นกองทุนใช้จัดงานปิ๊กมงฟอร์ตบ้านเฮาครั้ง ต่อๆไป เท่านั้น เราเชื่อว่าการจัดงานฯครั้งต่อๆไปอาจจะไม่ต้องหาสปอนเซอร์อีก เพราะมีทุนตั้งต้นไว้ให้แล้ว

หลายเรื่องอยากสื่อให้ทราบไว้มีเวลาคุยกันใหม่....
ส่วนตัวผมขอเว้นวรรค 5 ปีเน้อ late แล้วขอตัวไปรับแฟนทานข้าวก่อน :)

ขอบคุณทุกๆคนนะครับ แล้วเจอกันเพื่อน
อารยะ ลายประวัติ
ประธานจัดงานปิ๊กมงฟอร์ตบ้านเฮาครั้งที่ 20, อดีตประธานศิษย์เก่ามงฟอร์ตรุ่น 27
ผู้จัดการธนาคารกสิกรไทย สาขาถนนท่าแพ เชียงใหม่
Araya.L@Kasikornbank.com, โทร.08-1818-6161
พบกันได้ที่ KBank สาขาท่าแพทุกวัน 08.00-10.00 และ 13.00-19.00 นะครับ Manager@PickMontfort.com, Araya.L@Gmail.com, Tel.08-1818-6161

• *
    • อารยะ ลายประวัติ (หนุ่ม) 302/27 605/30
พบกันได้ที่ KBank สาขาท่าแพทุกวัน 08.00-10.00 และ 13.00-19.00 นะครับ Manager@PickMontfort.com, Araya.L@Gmail.com, Tel.08-1818-6161

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *

• *
โพสใหม่นะครับ หน้าสำคัญ

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
 -0021  อ่านจบแล้ว ก็รู้สึกว่า รุ่นเราได้รับสิ่งที่ดีจากประสบการณ์ในการจัดงานในครั้งนี้มาอย่างมาก