มีนาคม 28, 2024, 09:23:11 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเที่ยวแบบธรรมชาติที่บ้านแม่กลางหลวงกันดีกว่า  (อ่าน 41751 ครั้ง)

ออฟไลน์ บาย603

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมากระผมเกิดไอเดียบรรเจิดชวนเพื่อนๆผู้รู้ใจทั้งหลายไปแอ่วบ้านแม่กลางหลวงบนอุทยานแห่งชาติ ดอยอินทนนท์ อำเภอจอมทอง บ้านผมนั่นแหละครับ เส้นทางก็ง่ายๆครับไปไม่ยาก ถนนหนทางไปสบายๆ ไม่ต้องลุยแบบออฟโรด ก็ได้สัมผัสกับธรรมชาติแบบเต็มๆครับ สำหรับเพื่อนๆที่สนใจไปเที่ยวที่นี่ก็ไปได้สบายครับโดยขับรถไปตามถนนทางหลวงหมายเลข 108 ก็คือเส้นทางถนนเชียงใหม่ - ฮอด พอไปถึงทางแยกเข้าถนนทางขึ้นดอยอินทนนท์ก็เลี้ยวขวาเข้าไปเลยครับ ขับไปจะผ่านแหล่งท่องเที่ยวหลายๆที่ที่น่าสนใจเช่น นำ้ตกแม่กลาง นำ้ตกสิริภูมิ เป็นต้นครับ ขับผ่านด่านของอุทยานไปสักพักพอถึงหลักกิโลเมตรที่ 26 ให้ดูทางซ้ายมือครับ จะเห็นป้ายเศรษฐกิจพอเพียงชุมชนบ้านแม่กลางหลวง พร้อมทั้งป้ายร้านขายกาแฟสดสีเหลืองๆครับ ขับเข้าไปเลย ทางเข้าจะลาดชันนิดนึ่งต้องระวังหน่อยครับ ขับลงสักสองร้อยเมตรให้สักเกตุทางขวามือครับจะมีป้ายบอกเข้าที่พักครับ ชื่อที่พักคือ อินทนนท์คีรีมายา ครับ สร้างเป็นกระท่อมหลังเล็กๆประมาณ 5-6หลังครับ มีให้เลือกว่าจะชมวิวแบบทุ่งนาขั้นบันได หรือจะชมวิวริมลำธารครับ สำหรับเพื่อนที่ชอบดื่มผมขอแนะนำให้เลือกพักบ้านริมลำธารครับเพราะบ้านเค้ามีระเบียงยื่นไปที่ลำธารเหมาะเป็นที่นั่งกินนั่งดื่มได้อย่างสบายอารมณ์  :smile1: สำหรับระยะเวลานับจากตัวอำเภอเมือง ไปถึงที่พักแห่งนี้ใช้ไม่ถึงชั่งโมงครึ่งครับ ร่ายมาซะยาวเดี๋ยวผมจะค่อยๆทยอยเอารูปลงมาให้ดูน่ะคับ :smile6:

เราเริ่มล้อหมุนออกจากโครงการนิ่มฯ ประมาณ 11 โมงกว่าๆครับ สมาชิกพร้อมก็กระทืบคันเร่งออกตัวกันเลย ขับไปซักระยะ ก็ผ่านบ้านทุ่งเสี้ยว อำเภอสันป่าตองครับ ที่นี่มีร้านก๋วยเตี๋ยวบรรยากาศแบบลูกทุ่งๆดี รสชาติก็อร่อยพอใช้โดยเฉพาะก๋วยเตี๋ยวนำ้ตกเนื้อ ที่นี่เค้ามีผักให้เติมด้วย ใส่ผักเยอะๆทำให้สุขภาพดีแถมยังประหยัดอีกด้วย(อิ่มผักครับ :laugh1:) ถ้าใครสนใจให้สัเกตุทางขวามือตรงโค้งก่อนข้ามสะพานนำ้แม่ขานนั่นแหละครับ อ้อเกือบลืมบอกชื่อร้านซะแล้ว ร้านนี้เค้าชื่อร้านป้าทองคนงามครับ แต่คนงามนี้จะงามขนาดไหนต้องไปพิสูจน์กันเองครับ งามไม่งามก็ไม่รู้ แต่ผมรู้อย่างเดียวว่าชาวบ้านร้านช่องแถวนั้นรู้จักป้าทองกันทั้งนั้นแหละครับ :laugh1:

เผลอแป็ปเดียวก๋วยเตี๋ยวป้าทองคนงามก็กลายสภาพเป็นแบบนี้ล่ะครับท่านผู้ชม

หลังหนังท้องตึง หนังตาก็หย่อน  :no1: แหะๆ ไม่ใช่ครับ ยังนอนไม่ได้ ต้องรีบไปให้ถึงจุดหมายปลายทาง คณะเราก็กระโดดขึ้นรถมุ่งตรงสู่บ้านแม่กลางหลวงทันที พอขับไปไม่ทันเหนื่อยก็ถึงแล้วครับแล้วสภาพที่เห็นก็อย่างที่เห็นในภาพนั่นแหละครับ ไม่รู้ว่าเพื่อนๆจะว่าอย่างไร :smile6:

ถึงจุดหมายปุ๊ปมือก็คว้าเบียร์ปั๊ป  :laugh2: ป่าวครับ แหะๆก็มีบ้างถาดสองถาดเฮ้ย ไม่ใช่ กระป๋องสองกระป๋องเอง :laugh1: หลังจะเรียกความสดชื่นด้วยเจ้ากระป๋องสีเขียวๆ สมาชิกผู้ร่วมเดินทางก็เริ่มทำกิจกรรมกันทันที :laugh1: ป่าวครับอย่าคิดมาก กิจกรรมของเราคือ โฟโต้คลับ  :laugh1: แต่ละคนก็คว้าอาวุธประจำกายเดินหาทำเลยิงกันคนละมุมสองมุมเป็นที่สนุกสนาน กดชัดเตอร์ไปก็คิดถึงอ้ายเก่งหล่ายดอยไป -25 เห็นอ้ายเปิ้ลชอบถ่ายรูปเอามากๆ แต่พอชวนออกนอกสถานที่ทีไร พี่แกก็ไม่ว่างซะกะที -07

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
ขอแจมด้วยคน อิอิ ... เล็งผลงานกั๋นแหมะฮาก...27 โฟโต้คลับ

ถ่ายไปซักพักชักมึน :งง: แหะ ก็ถ่ายไปหลายกระป๋อง  :laugh2: ก็ปรึกษากันหาวิธีแก้มาว -03เพราะถ้าสภาพเป็นเช่นนี้ต่อไปเห็นทีคืนนี้ไม่รอดกันแน่ๆ ว่าแล้ว สมองอันเฉียบแหลมก็นึกขึ้นได้ว่าเค้ามีป้ายให้ชิมกาแฟสดฟรีๆๆ :smile7: ว่าแล้วคณะลูกทัวร์ผู้มีงบประมาณอันจำกัดทั้งหลายก็ดั้นด้นปีนเขาเป็นระยะทางพอหอบแฮ๊กๆ (สำหรับอายุรุ่นเราน่ะ) เพื่อไปชิมกาแฟ(พูดให้เท่ๆไปงั้น ที่แท้กินแก้แฮ้งค์ -021) พอเดินผ่านยอดเนินเตี้ยๆสายตา(ที่เริ่มจะยาวตามอายุ :try:)ก็เหลือบไปเห็นป้ายร้านกาแฟเล็กๆปลูกเป็นเพิงมุงใบตองตึง ชื่อร้านเป็นภาษาปะกากะญอ อันมีชื่อว่า โถ่บิเบ ครับ ซึงเป็นชื่อเรียกนกชนิดหนึ่งตัวสีแดงๆซึ่งมักอาศัยอยู่แถวร้านกาแฟนั่นแหละครับ สอบถามไปสอบถามมาไอ้เจ้านกโถ่บิเบก็คือนกพญาไฟนั่นเอง จัดเป็นนกประจำถิ่นแถวๆอุทยานแห่งชาติอินทนนท์นั่นแหละครับ ว่าแล้วก็มาพูดเรื่องกาแฟร้านนี้กันซักนิดครับ อันว่าร้านกาแฟร้านนี้มีเจ้าของผู้มีนามว่า คุณพี่สมศักดิ์ หรืออ้ายสมศักดิ์ แห่งบ้านแม่กลางหลวงครับ เค้าผู้นี้ก็คือเจ้าของที่พักที่เราไปนอนนั่นแหละครับ อ้ายเปิ้ลอัธยาศัยดีมาก พูดได้ตลอดเวลา เหมาะกับเป็นนักการตลาดด้านกาแฟมือหนึ่งแห่งขุนเขาอินทนนท์ก็ว่าได้ :try: กาแฟหอมกรุ่ม สายลมเย็นๆ โอว์ช่างสุขใจจริงๆ บรรยากาศไม่แพ้นั่งจิบกาแฟริมถนนใจกลางกรุงปารีสเลยน่ะจะบอกให้ ไม่เชื่อลองถามอ้ายอุเทน47ดูก็ได้ ถึงขนาดแปลงกายเป็นคนขายกาแฟเองซะเลย :laugh1:

ต่อเรื่องกาแฟครับ :smile6:

เอ้า มาดูรูปเจ้าของสถานที่กันครับ มีทั้งอ้ายสมศักดิ์(คนใส่เสื้อดำมีหนวดกิ) มาพร้อมกับญาติผู้น้องผู้ซึ่งสามารถพูดภาษาปะกิตได้คล่องปรื๊อ จนพวกเราอาย -08 จะไม่ให้พูดคล่องได้งัยเพราะน้องเค้ามีอาชีพหลักเป็นไกค์พาฝรั่งไปเที่ยวนี่ครับ ระหว่างจิบกาแฟไปก็ดื่มดำ่บรรยากาศไปด้วย ช่างสุขในเสียจริงๆ กำลังเพลินๆก็เห็นกลุ่มสาวน้อยสาวใหญ่ชาวปะกากะญอเจ้าถิ่นซึ่งเพิ่งจะกลับจากการทำงานตามท้องไร่ท้องนา เลยกดซะ(กดซัตเตอร์ครับ :smile6:) อย่าคิดมากครับถ่ายรูปบรรยากาศยามเย็นทีสาวๆชาวป่ากลับจากการทำงานครับช่างเป็นภาพที่ประทับใจจริงๆ -11

เล็งกันเข้าไป...ขอดูผลงานหน่อยสิ...ด้องกี้  -23

Re: ไปเที่ยวแบบธรรมชาติที่บ้านแม่กลางหลวงกันดีกว่า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 12:57:24 PM »
มาถ่ายฮูปกะว่ามากิ๋นเบียร์บ่ะ  -30 :V

Re: ไปเที่ยวแบบธรรมชาติที่บ้านแม่กลางหลวงกันดีกว่า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 12:58:10 PM »
กำลังถ่ายรูปสาวๆปะกากะญอเพลินๆ อะไรบ้างอย่างแว๊ปเข้ามาทางหางตาซ้าย พร้อมทั้งตะโกนถามอ้ายอุเทน47ทันทีว่า เฮ้ยเก๋ดูนั่น คิงหันก่อว่ะ นั่นมันอะไร นางไม้ก็ไม่ใช่ นางฟ้าก็ไม่เชิง เอหรือจะเป็นผีตาณีหรือผีปะกากะญอกันแน่ว่ะ -07 -07 -07

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 12:58:38 PM »
ถ่ายรูปซิวะ :smile10:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 01:00:27 PM »
แล้วจามาเฉลยต่อเน้อ ????

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 01:02:41 PM »

แอคชั่นข้างล่างทำให้ได้รูปนี้ข้างบนมาครับ
งานนี้เลนส์ 70-300 ของ อ.บาย ได้ใช้คุ้มค่าเต็มที่ซักที
เห็นว่าถ่ายมาเยอะเหมือนกันครับ ลองติตามชมกันต่อไป....

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 01:10:01 PM »

แหม...เห็นภาพนี้แล้ว...ตาเป็นประกายเลยนะอาจารย์.....555  :laugh2:

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • Freshman MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 01:14:30 PM »
เปิงละ....หาตัวไอ่คนที่ทำให้งานแข่งโบว์ลิ่งวันอาทิดเกือบล่มเจอแล้ว...ไอ่ อาจาน บ๊าบบาย ผู้พ่ายรักนี่เอง...พาทีมงานไปตะลอนซะหมดแรง..

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 01:35:04 PM »
รอ อ.บาย มาเฉลย น้องคนนั้นเป็นใคร อิอิ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 01:44:44 PM »
รอ...เฉลย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 03:18:49 PM »
แหะมาแล้วครับท่าน ภาพที่เห็นไวๆไม่ใช่นางโม้งนางไม้ที่ไหนทั้งนั้นแหละครับ ที่แท้เป็นน้องๆจาก กทม มาเที่ยวกับไอ่หนุ่มเกาหลี เฮ้อทำเอาไอ่หนุ่มเกาเหลาอย่างเราๆแห้วกันเป็นแถว -25 ผมสัญญากับตัวเองว่าต่อไปนี้จะไม่ดูหนังเกาหลีอีกแล้วโทษฐานทำเอาประเทศไทยเสียดุลการค้าไปเสียฉิบ.... -15