พฤษภาคม 02, 2024, 06:50:58 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1039416 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #1260 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:11:20 AM »
วันนี้เงียบจังนะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ donggy

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #1261 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:04:55 PM »
ไม่เงียบละครับ ผมกำลังจะหาแอลกอร์ฮอร์เข้าตับอยู่ครับ หลังจากพักตับจากงานเลี้ยงและงานแข่งกีฬามากมายได้ 1 วัน   :bye: -0028
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #1262 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:06:44 PM »
วันนี้วันพระ ไหว้พระสวดมนต์ครับ :pray:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ donggy

• *
« ตอบกลับ #1263 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 08:54:22 AM »
วันนี้ตื่นเช้ามาอากาศสดใสเย็นสบาย ไม่มีอาการอะไรติดอยู่ในหัวเลย
หลังจากเมื่อวานเริ่มต้นด้วย เจ้า Glenfidich 12 ปี อภินันทนาการจากเพื่อน
รักจากแดนไกล(อิอิ)ที่อุตสาห์ข้ามน้ำข้ามทะเลจากอินเดียมาซื้อเหล้าที่ริมปิง
ให้ผมดื่ม แล้วก็หมดลงอย่างรวดเร็วด้วยความที่เจ้าตัวนี้มีกลิ่นอ่อน ๆ รสชาดดี
ทานง่าย ต่อด้วย Glenmerrangie sherry wood ที่ผมอุตสาห์ขับรถข้ามดอยข้ามเขา
ไปหิ้วมาจากต่าง ๆ ประเทศ ตัวนี้ผมว่ากลิ่นและรสชาดจะแรงกว่าตัวแรกนิด ๆ แต่ก็หมดไป
อย่างรวดเร็ว ครันจะขับรถกลับบ้านไปเอาตัวอื่นในกรุมาเปิดอีกก็ด้วยเกรงว่าเจ้านายน้อยจะ
ไม่ให้ออกมาอีกเลยจำใจตบท้ายด้วย Benmors อีกหนึ่งขวดเป็นอันเสร็จสิ้นภาระกิจในคืนที่ผ่านมา.....จบ

ป.ล.เขียนมาเล่าให้ฟังเฉย ๆ คร้าบบบบ  -0021
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #1264 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:10:56 AM »
โอ้โห... -11 สุดยอดแฟนพันธุ์แท้สุรา SM อีกท่านนึงเลยครับพี่..แต่ละ Match พี่ด้องเราเล่นไม่ต่ำกว่า 2 - 3 ขวด..อย่างนี้ไม่ฟิต ก็ยืนระยะไม่อยู่แน่นอนครับผมมมมม  -0029
 ปล. ดูแลสุขภาพด้วยนะครับพี่ ส่วนไอ้ตัวนี้ Glenmerrangie sherry wood รสชาดท่าทางน่าจะแหล่มใช่ไหมครับผม
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1265 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:30:23 AM »
ป๋า เล่น 3 ขวดนี่มันจะโหดไปไหมครับ -06

ของผมขวดเดียวก็เอากันแทบไม่รอดแล้วครับ -08
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 09:57:18 AM โดย otrue »

« ตอบกลับ #1266 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:49:52 AM »
สำหรับผมไอ้หนุ่ม 3 ช็อตครับ เกินนั้นมีเฮแน่ๆ ครับ -0028
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 09:55:00 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #1267 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 01:38:27 PM »
รบกวนช่วยตรวจสอบเจ้า SM ตัวนี้ให้ทีครับ เท่าที่ผมหาข้อมูลถือว่าอยู่ในเกณฑ์ใช้ได้เลยครับ

พอดีมีคนปล่อยอยู่ 4 ขวด ขวดละ3,500บาท ซึ่งตาม web ของคุณเก่งที่ให้มามันน่าจะรุ่น 10 ปีราคาขวดละประมาณ 30ปอร์น x 50บาท = ตกขวดละ 1,500 ถ้าได้ราคานี้น่าสอยไหมครับ

« ตอบกลับ #1268 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 02:01:35 PM »
คุณตือครับ...เจ้าขวดนี้ Talisker 10 yo น่าจะเป็นตัวรุ่นเก่าๆนะครับ เพราะเป็นฉลากรุ่นเก่า...พอดีว่าผมมีขวดเล็กครับ...สำหรับในคิงเพาเวอร์มี ขวด 1 ลิตร ราคา 1,750 ครับ (เป็นฉลากใหม่ครับผม) เห็นราคาที่เขาจะขายให้คุณตือ ถือว่าหนักเอาการครับ แต่ถ้าคิดว่าเป็นของเก่าหาไม่ได้ง่ายๆ ก็น่าคิด และตัดสินใจดูนะครับผมมม  -08
ปล. เจ้า Talisker 10 yo นี่...เขาให้คะแนนกันค่อนข้างสูงครับ 91 เต็ม 100 และถือว่าเป็นเหล้า SM ตัวแนะนำให้ลองลิ้มชิมรสดูครับผม...ขอบคุณครับผม
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #1269 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 02:04:21 PM »
เพิ่มเติมครับ..ลืมไปว่าที่บ้านผมมีเจ้า Talisker 10 yo อยู่ 2 ขวด...เป็นขวดเล็กฉลากเก่า 1 ขวด และขวดใหญ่ฉลากใหม่ 1 ขวดครับผม...  :V

« ตอบกลับ #1270 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 02:33:15 PM »
ถ้าอย่างนั้นขวด 700cc. น่าจะขายซัก1,250บาท ถ้าหักส่วนลดเจ้าประจำผม 10%น่าจะซัก 1,125บาท

ถ้าได้ราคานี้สนไหมครับ -0023

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #1271 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:05:30 PM »
ขออนุญาตินะครับพอดีอ่านกะทู้นี้แล้วสนุกดีเลยมีข่าวดีมาบอก  :smile9:

- Glanmorangie Quinta Ruban  = 1299 บาท
- Glanmorangie Lasanta = 1290 บาท
แต่ตัว Original = 1690 บาท
พบเจอที่ Top สาขา ครีสตัล เรียบทางด่วนรามอินทราครับ
หรือแพงกว่าหน่อยคือ 1650 บาทราคาเท่ากันทั้งสามตัวเลยครับ ที่ Lotus บางกระปิครับ ......จบข่าว
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #1272 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:21:51 PM »
ขออนุญาตินะครับพอดีอ่านกะทู้นี้แล้วสนุกดีเลยมีข่าวดีมาบอก  :smile9:

- Glanmorangie Quinta Ruban  = 1299 บาท
- Glanmorangie Lasanta = 1290 บาท
แต่ตัว Original = 1690 บาท
พบเจอที่ Top สาขา ครีสตัล เรียบทางด่วนรามอินทราครับ
หรือแพงกว่าหน่อยคือ 1650 บาทราคาเท่ากันทั้งสามตัวเลยครับ ที่ Lotus บางกระปิครับ ......จบข่าว

แจ๋ม

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

« ตอบกลับ #1273 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 08:28:42 PM »
สวัสดีครับ คุณเก่ง หล่ายดอย , คุณotrue , คุณdonggy , คุณpip , น้องเบน และ สมาชิกเพื่อนๆชาว montfort 27 ทุกท่านครับ

ผมขออนุญาตเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ในบอร์ดแห่งนี้นะครับ ผมชอบกระทู้นี้มากครับ ได้ติดตามอ่านกระทู้มานานแล้วครับ
ขออนุญาตเข้ามาเป็นสมาชิกที่นี้นะครับ แต่ผมไม่ได้จบมงฟอร์ดนะครับ แต่ผมเป็นคนชอบสุราครับ

ผมดื่มสุราแทบทุกประเภทครับ...เริ่มดื่มมาตั้งแต่อายุ 14 ครับ แต่ในช่วงเรียนมหาวิทยาลัยก็ได้สนใจ SM มากครับ แต่ตอนนั้นก็ดื่มแต่ Glenfiddich ครับ พอเรียนจบใหม่ๆก็ไปสนใจ wine อย่างเต็มหัวใจอยู่พักใหญ่....แต่ท้ายสุดก็กลับมารัก SM คนรักเก่าตามเดิมครับ

ผมขอฝากตัว และ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #1274 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:15:06 PM »
ยินดีต้อนรับเพื่อนใหม่ทั้งสองคนครับ ทั้งคุณ Pip และ คุณเล่งฮู้ชง ครับ
ไม่จำเป็นว่าจะจบจากไหนครับ ขอเพียงแค่มีความสนใจเรื่องเดียวกันก็มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้ครับ

ขอบคุณสำหรับข่าวที่คุณ pip นำมาฝากครับ แต่ที่เชียงใหม่ช่างหาราคานี้ได้ยากเหลือใจครับ :cry2:

ถึงคุณเล่งฮู้ชงครับ สงสัยคงเป็นผมมากกว่าแล้วละครับ ที่ต้องฝากตัวกับขอคำแนะนำครับ
เนื่องจากว่าผมเพิ่งจะเริ่มเข้าสู่ทางสาย SM มาได้แค่ปีกว่าๆ เองครับ คงต้องเรียนรู้และศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะเชียวครับ

คุณตือครับ ผมเพิ่งได้รับแจ้งว่ากำลังจะได้ Macallan Fine Oak 10 Yo ขวดสุดท้ายจากท่าขี้เหล็กเร็วๆ นี้ครับ
งานนี้ต้องขอบคุณคนรับฝากของผมครับที่เป็นธุระเดินตระเวณหาซ่ะทั่วเลยครับ :V

Talisker ราคาหลังสุดที่คุณตือแจ้งมาถ้าเป็นราคานั้นก็สอยมาเหอะครับ ถ้าเป็นราคาแรกนี่คงต้องชั่งใจหน่อยครับ
แรงเหลือใจครับ ถึงจะเป็นเหล้าเก่าเก็บ คงได้แค่คุณค่าทางจิตใจมากกว่าครับ เว้นแต่ว่าเป็น vintage ค่อยน่าทุ่มครับ

ปล. Talisker จัดเป็น Island นะครับ เกรงว่าจะมีกลิ่นคล้ายกับน้องสาหร่ายหรือปล่าวครับ ปกติเหล้าจาก Island จะเด่นในเรื่องกลิ่นควันนะครับ
ว่าแล้วเดือนหน้าเลือกน้องสาหร่ายเข้าบ้าน รำลึกความหลังถึงกลิ่นควันจางๆ ถ้าจะดี -22
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 09:27:18 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #1275 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:23:23 PM »
ขอบคุณ คุณเก่งมากครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #1276 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:33:39 PM »
ไหนๆ ก็แวะมาทักทายกันแล้วก็อย่าลืมนำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ คุณเล่งฮู้ชง
ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันครับว่าเวลาที่เราได้รสชาติหรือกลิ่นอย่างที่ได้เล่าสู่กันฟัง
แล้วคนอื่นๆ จะได้รสชาติหรือกลิ่นที่ต่างออกไปบ้างหรือปล่าว เพื่อนำไปจับสังเกตเวลาลองอีกรอบครับ
ผมว่าเรื่องพวกนี้มันค่อนข้างละเอียดเหมือนกับที่เขาว่ากันว่า แต่ละคนมักได้กลิ่นหรือรสชาติที่ตัวเองชื่นชอบนั้นแหละครับ

วันนี้ขอเว้นวรรคลองของอีกวันนะครับ พรุ่งนี้ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดจะนำ Vodka ที่หมักวนิลาของ ผบ. ออกมาลองชิมครับ
ผ่านมาเกือบสองปีแล้วอยากรู้ว่า alc มันจะยังเหลืออยู่บ้างหรือปล่าวครับ ????

« ตอบกลับ #1277 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:59:55 PM »

ผมชอบกระทู้นี้ที่มีการชิมและนะนำเหล้า

ผมเห็นว่าการชิมจริง ด้วยปากและลิ้นของเรา (คนไทย) อาจไม่เหมือนลิ้นของฝรั่งก็ได้

จาการดูผลการให้คะแนนในหนังสือ Malt Whisky Companion / Michael Jackson เหล้าหลายตัวที่ได้คะแนนสูง แต่บางตัวผมก็ไม่ชอบครับ

เช่น Aberlour 10 y(83) ,  Aberfeldy 12 y(76) ,  Glenfiddich 12 y(77) , Glenfiddich 15 y(81) , Glenlivet 12 y(85) ,  JW Green (_) ฯลฯ

ในการชิมผ่านลิ้นครั้งแรก...ผมชอบ Glenlivet 12 y มากที่สุดครับ รองลงมาผมชอบ Glenfiddich 12 y ครับ ส่วน Aberlour 10 y ไม่ชอบมากที่สุดครับรสชาติฉุนรุนแรงครับ

แต่พอผ่านครึ่งขวดไปแล้ว ผมกลับชอบ Aberlour 10 y กับ Glenfiddich 12 y มากที่สุดครับ

Aberlour 10 y กลิ่นดีมากครับ หากใส่น้ำไปเล็กน้อย กลิ่นยื่งแสดงรายละเอียดได้อย่างลึกซึ่งดีมาก SMหลายตัวถ้าผมน้ำ กลิ่นจะลดลง หรือลายละเอียดของกลิ่นหดหาย

Glenfiddich 12 y(77) กับ Glenfiddich 15 y(81) ผมกลับชอบ Glenfiddich 12 y ปีมากกว่าครับ ตัว 15 ปีมันไม่โดนครับ กลิ่นและรสชาตมันไม่เปิดเผยเหมื่อนตัว 12 ปี...แต่ 15 ปี ให้ความนุ่มนวลมากกว่าครับ

Glenfiddich 15 y ต้องใส่น้ำแข็งแบบ Rock ถึงจะอร่อย....รสมันจะหวานเลยครับ

ส่วน Aberlour 10 y กับ Glenlivet 12 y ผมใส่น้ำแข็งแล้ว...เสียของครับ

สมัยก่อน พอจะกิน SM ผมก็จะกินโดยไม่ผสมครับ...แต่พอช่วงหลังได้ทดลองดู เหล้าแต่ละตัว บางตัวดื่มกับน้ำแข็งได้ดี บางตัวควรผมน้ำเล็กน้อย ฯลฯ ต้องทดลองไปละครับว่าลิ้นและจมูกเราชอบแบบไหน

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นของลิ้นจรเข้ของผมนะครับ....ผิดถูกก็อย่าถือสานะครับ

« ตอบกลับ #1278 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:31:32 PM »
ไม่ธรรมดาแล้วละครับแบบนี้ ผมเองก็ออกแนวเดียวกันกับคุณเล่งฮู้ชง อยู่เหมือนกันครับ
ส่วนใหญ่จะลองแบบไม่ผสมก่อนครับ ถ้าชอบก็จบครับ แต่ถ้าไม่ก็ต้องลองผสมน้ำแข็ง ไม่ก็น้ำต่อครับ เพื่อดูว่าแบบไหนจะลงตัวกับลิ้นบ้านๆ ของผมครับ

เมื่อสองวันก่อนก็ลองงัดเอาเจ้า Glen Elgin 12 Yo ที่เคยลองแล้วเรียกได้ว่าต้องกล้ำกลืน
กลับมาผสมกับน้ำแร่ eau de perrier แบบฟองน้อยที่ป๋าด้องแกแนะนำก็พบว่าลื่นคอขึ้นมาเชียวครับ
เติมลงไปนิดหน่อย กลิ่นกระจาย รสนุ่มขึ้นเชียวครับ ติดแค่ว่ามันมาเร็วไปหน่อยครับ แค่สองแก้วเริ่มมีอาการแล้วครับ
แต่ถ้าถามว่าชอบมั๊ยคงย้ำคำเดิมว่า มันไม่ชวนให้ต้องมีไว้ครับ

ส่วนตัว Glenfiddich 12 Yo นี่ผมชอบกลิ่นควันจางๆ ของ After ที่ทิ้งไว้ครับ มันชวนให้อยากต่ออีกหนึ่งเรื่อยเชียวครับ
ตัว Glenfiddich 15 Yo ผมยังไม่มีครอบครองครับ แต่คงต้องหามาลองสักวันครับ :angry2:

« ตอบกลับ #1279 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:08:21 AM »
สวัสดีครับ คุณเล่งฮู้ชง ยินดีที่ได้รู้จักนะครับเห็นรายชื่อSMที่ผ่านมาของคุณเล่งฮู้ชง แล้วผมรู้สึกเปรี้ยปากขึ้นมาเลยครับ (ชื่อเรียกยากจังครับพอจะมีชื่อเล่นไหมครับ -021) เรื่องผสมน้ำนิด น้ำแข็งหน่อยเนี่ยเป็นเรื่องที่ดีครับเพราะการดื่มSMบางตัวเค้าเขียนไว้ข้างกล่องเลยครับว่าให้ผสมน้ำนิดนึง หรือให้ดื่มน้ำตาม เพราะเมื่อตัวSMโดนน้ำ หรือความเย็นจะทำให้แอลกอล์ฮอจางลงและทำให้เรารับรู้กลิ่นได้มากขึ้นครับ(หรือภาษาSMคือเหล้าออกน้ำมัน)

ปล1.ไม่ทราบว่าตัวAberlourหาซื้อที่ไหนเหรอครับน่าลองมากครับ

ปล2.ไม่ทราบว่าอยู่กทม.หรือป่าวครับเผื่อมีโอกาสจะนัดmeetingกัน

คุณเก่งครับตัว Talisker ถ้าราคาดีก็น่าลองใช่ไหมครับ ผมว่าจะลอกต่อราคาดูครับ ถ้า 4ขวด 4,000บาท จะดีไหมครับ :angry2: