พฤษภาคม 02, 2024, 10:33:51 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1039434 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #960 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 05:40:46 PM »
เป็นสุราที่ผมซัดกับเพื่อนช่วงวันสงกรานต์ครับ จัดไปคืนเดียว 2กลม

ตัวแรกเรียกว่า ซาบูก้า ครับเป็นสุราจากฝั่งยุโรป ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าต้นกำเนิดมาจากประเทศอะไร เพราะเคยดื่มของกรีซ แต่ขวดนี้เป็นของเบลเยี่ยม รสชาติจะมีกลิ่นmint ดื่มสนุกเหมาะกับสุภาพสตรีเพราะดื่มง่ายกลิ่นหอมรสชาติหวานติดลิ้นแต่เมาไม่รู้ตัว -0025

ตัวต่อมาเป็น Bowmore สุราจากฝั่ง Islay ตัวนี้ผมเคยเล่าประสบการณ์ไปแล้วครั้งนึง แต่มาครั้งนี้ยกมาเป็นลิตร ชิมกันให้ถึงแก่นเลยทีเดียว ตัวนี้เค้าหมักในถังรมควันทำให้มีกลิ่นควันชัดมากๆ โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบครับ เพราะยังแถมด้วยกลิ่นสาหร่ายเข้าไปอีก รสชาติจึงลึกล่ำจนผมเข้าไม่ถึง mixกับอะไรรสชาติก็ออกมาคล้ายๆ น้ำชาหื่นๆ แต่สุดท้ายก็ซัดกันจนขวดครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #961 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:22:04 PM »
เอาไปดูกันให้ชัดๆครับกับเหล้าลูกพลับที่ยังนอนอยู่ในตู้เย็น เอาไว้กินก่อนอาหารนี่เยี่ยมไปเลยครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #962 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:08:25 AM »
แถม x-box ให้ดูด้วยนะครับ  :laugh2:
พักนี้ลองตัวไหนรู้สึกว่ามันทิ้งความหวานติดปลายลิ้นไปหมดทุกตัวเลยหว่า...
แบบว่าพอตกเย็นปุ๊บ อาการติดปลายลิ้นมันออกมาเรื่อยเลยอ่ะครับ
คุณตือว่ามันเป็นแบบนั้นหรือปล่าวครับ สงสัยต้องหาตัวแปลกๆ มาลองบ้างดีกว่าครับ
หรือไม่คงต้องพักลิ้นเสียแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2010, 10:12:01 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #963 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 03:58:35 PM »
ผมก็เป็นครับช่วงนี้ ขอน้ำแข็งพูนๆ สุราซักครึ่งแก้วนี้แจ่มไปเลยครับ

วันนี้ไม่แน่อาจจะต้องหาเรื่องออกไปกินเหล้าซักหน่อยอยู่บ้านเปรี้ยวปากมานาน

« ตอบกลับ #964 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:13:51 PM »
พอกันเลยครับ เดี๋ยวนี้วันละครึ่งแก้วเรื่อยเลยครับ
นี่ก็ชักเบื่อๆ ที่เปิดค้างไว้แล้วครับ กำลังว่าจะหาเรื่องเปิดขวดใหม่อยู่ครับ
แต่ปัญหาคือ ไม่รู้ว่าจะเปิดขวดไหนนี่ดิ  -0013

สงสัยวันนี้คุณตือคงต้องนั่งเปรี้ยวปากอยู่กับบ้านอีกแล้วสิครับ เจอเคอร์ฟิวส์ดักไว้ซ่ะแล้ว
เมื่อไหร่มันจะสงบจบลงสักทีหว่า เบื่อแล้วครับ เล่นกันเหมือนเด็กไม่รู้จักโตสักที  -25
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2010, 09:27:59 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #965 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:07:46 AM »
...อดเลยครับสรุปนอนอยู่บ้านไม่ได้ไปไหนเลยครับ(ตอนหกโมกกว่าๆเพื่อนโทรมาชวนไปปิ่งปลากินบ้านมัน)

ตะกี้จะหยิบ high commitioner (มันหวานหอมดีครับอิอิ)มาดกซะหน่อย...แต่นึกขึ้นได้ว่าเพิ่งกินทุเรียนไป2พู

(ใจนึงก็คิดเอาหน่ะแก้วนึง ทุเรียนนิดเดียวไม่เป็นไรมั้ง เดินไปหยิบเข้าหยิบออกสองสามรอบ สุดท้ายไม่เอาดีกว่าไม่คุ้มเสี่ยง)

« ตอบกลับ #966 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:57:02 AM »
555 เหมือนกันเลยครับ เมื่อคืนนี้ชั่งใจอยู่เลยครับว่าจะลอง Glen Elgin เปิดขวดดมกลิ่นไปล่ะ
แต่นึกได้ว่ากินทุเรียนไปตอนหัวค่ำ ไม่กล้าเสี่ยงเหมือนกันครับ  -02
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2010, 01:22:58 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #967 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 05:14:50 PM »
เปิดแล้วเอามาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

วันนี้ผมโดนเพื่อนบังคับซื้อเหล้าอยู่ครับเดี๋ยวอาจต้องไปดูของซักหน่อย

ปล.เพิ่งได้ Glenfenddich 15ปี มาครับลองอ่านดูบอกว่าหมัก3ถัง เดี๋ยวจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

« ตอบกลับ #968 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 08:49:06 PM »
ได้ครับ แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับ ยังไงจะรอชม Glenfiddich 15 ปีของคุณตือพร้อมเหล้าบังคับซื้อครับ
ส่วนผมช่วงนี้กระเป๋าแบน จากเมื่อตอนสงกรานต์อยู่ครับ ยังไม่ได้หาตัวใหม่ครับ กลัวหัวแตกครับ  -03
คงได้แต่คอยเอาตัวที่ได้เมื่อตอนสงกรานต์มาลองไปเรื่อยๆ ก่อนครับ
พักนี้ที่เปิดๆ ค้างเอาไว้ 4-5 ขวดนี่เริ่มเบื่อๆ กับรสชาติมันแล้วครับ อยากหาเรื่องลองตัวใหม่
สงสัยต้องไปทำความตกลงกับนายใหญ่บ้านผมก่อนครับ  -0027
พักนี้อากาศร้อนนายใหญ่ไม่ค่อยดื่มเหล้าครับ เล่นแต่เบียร์เย็นๆ  -0013

« ตอบกลับ #969 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:15:15 AM »
กลับมาหล่ะครับ ไปค้นบ้านเพื่อน(ไอ้ตัวที่เจอ Original ฝุ่นจับหัวกะได) ได้ชีวาสมา1ลิตรครับ(ไอ้เพื่อนผมคนนี้เหล้ามันเยอะมากครับช่วงสิ้นเดือนจะชอบบังคับผมซื้อประจำครับ ซื้อไปหลายทีไม่เห็นมันจะหมดซะทีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ) แต่วันนี้ไปค้นเจอ Martell หลายขวดอยู่ครับ ผมบอกว่าคราวหน้าเจอกันตอนนี้สิ้นชีวาส1ขวดก็พอแล้ว

ผมว่าที่มีอยู่ของคุณเก่งน่าจะอยู่ได้ถึงปีหน้านะครับ ของผมในตู้นี่เอาแค่ที่สะสมมาตั้งแต่ต้นปี แล้วก็ที่ฝากคุณเก่งไว้อีก3ขวด ปีหน้าผมว่าผมก็ยังลองไม่หมดเลยครับ แล้ววันแม่นี้ผมตั้งเป้าไว้ที่6ขวด สงสัยอยู่เลยว่าสงสัยได้เก็บถึงลูกแน่ครับ -06

« ตอบกลับ #970 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 08:30:43 AM »
นับไว้แล้วเหมือนกันครับถ้าดื่มแบบเรื่อยๆ มาเรียงๆ นี่รวมกับขวดที่อยู่กับคุณตือ หักขวดที่ชั่งใจว่าจะเปิดดีไม่เปิดดีแล้ว
รวมๆ กันน่าจะอยู่ได้ถึงกลางปีหน้าครับ แต่ก็คงฝากเซลส์ที่วิ่งแม่สายทุกเดือนเค้าซื้อเพิ่มได้อยู่ครับ ไม่มีปัญหา
ปีหน้าสงกรานต์ตั่งใจมั่นเหมือนเดิมว่าจะไป กทม. สักครั้งในรอบสามปีครับ หวังว่าคงไม่เหมือนสองปีที่ผ่านมาอีกนะครับ  -25
ถ้าไม่งั้นก็คงต้องไปวิ่งเล่นที่แม่สายเหมือนเดิมครับ

ปล.คุณตือวางงบไปช็อปที่แม่สายเท่าไหร่ละครับ ถ้า 15000+ นี่คงได้เกินหกขวดแน่ๆ ครับ
ราคานั้นต่อรองได้นะครับ ถ้าไม่ต่อก็ลองแย็ปขอของแถมได้ครับ ทั้งที่ร้านทั่วไปและดิวตี้ฟรีครับ
ลองเดินเทียบราคาหลายๆ ร้านดูก่อนก็ดีนะครับ จะไปเมื่อไหร่ก็โทรมาสอบถามกันก่อนก็ได้ครับ
ผมมันนิสัยเสียครับ ซื้อของถ้าถูกใจของ+ราคา ส่วนใหญ่จะซื้อเลยครับ  -32

« ตอบกลับ #971 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 11:29:05 AM »
ผมกะจะพกไปซักหมื่นนิดๆ หน่ะครับกะเล่นตัวโหดๆ ซัก ขวดสองขวด แล้วก็ลิ่วล้อที่เหลือหน่ะครับ

ปล.บัตรได้หรือป่าวครับหรือว่าต้องเงินสดครับ

« ตอบกลับ #972 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 02:04:44 PM »
ผมกะจะพกไปซักหมื่นนิดๆ หน่ะครับกะเล่นตัวโหดๆ ซัก ขวดสองขวด แล้วก็ลิ่วล้อที่เหลือหน่ะครับ

ปล.บัตรได้หรือป่าวครับหรือว่าต้องเงินสดครับ
ถ้าเป็นที่ duty free บัตรได้สบายๆ ครับ ส่วนถ้าเป็นร้านข้างนอกรับเป็นบางร้านครับ
สำหรับเงินหมื่นนิดๆ นี่เกินหกขวดได้สบายๆ ครับ สำคัญที่จำนวนคนช่วยหิ้วมากกว่าครับ
ก่อนเข้าไปเดินร้านข้างนอก แนะนำให้เลี้ยวซ้ายเข้าไปเดินดูเล่นในดิวตี้ฟรีก่อนครับ
หมายตา+จำราคาไว้เปรียบเทียบ แล้วค่อยลองไปเดินหาจากร้านข้างนอกครับ
บางตัวร้านข้างนอกจะถูกกว่า แต่ที่ดิวตี้ถ้าซื้อส่วนใหญ่จะมีของแถมให้ครับ
อย่างที่ผมได้เบียร์ดำมา 6  กระป๋องเที่ยวก่อนนั่นแหละครับ

« ตอบกลับ #973 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 10:43:14 AM »
พอดีเข้าไปดูวันนี้เค้าเพิ่งปรับปรุงหน้าเวป แล้วเพิ่มรูปถ่ายในร้านใหม่
http://www.thaiindo.com/gal.htm
เอามาฝากยั่วคุณตือสักหน่อยก็แล้วกันครับ เผื่อว่าจะมองเห็นตัวที่เล็งๆ เอาไว้ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 01:30:23 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #974 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 11:10:47 AM »
มันคือที่ไหน เหรอครับ -22

« ตอบกลับ #975 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 01:27:59 PM »
duty free ท่าขี้เหล็ก แม่สาย ซ้ายมือก่อนเข้าด่านพม่า ครับ หรือ ขวามือก่อนเดินข้ามกลับมาครับ
www.thaiindo.com ครับ

« ตอบกลับ #976 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 02:39:01 PM »
Godammmmm

ปรึกษาหน่อยครับ วิธีการเดินเข้าออกให้ได้สุรามากสุด พอจะมีเทคนิกไหมครับ เนื่องจากผมคงอยู่ได้ 1วันเอง

แล้ว1วันนี่ถ้าทำอย่างถูกวิธี น่าจะได้ซักกี่ขวดครับ (เข้า-ออก ได้กี่รอบ,ตรวจเข้าแค่ไหนกัน)

ถ้าอยากยกลังHigh comฝั่กไทยพอจะมีไหมครับ

« ตอบกลับ #977 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 02:51:27 PM »
ถ้าเอารถมา ขับรถข้ามไปง่ายสุดครับ อยู่ที่จำนวนคนที่มาด้วยครับ คนหนึ่งหิ้วได้สองขวดครับ
อย่างมากก็เข้าออกสองรอบเช้า-บ่ายครับ ถ้ายังไงลองถามร้านที่ซื้อดูด้วยก็ได้ครับ
บางร้านเค้ารับหิ้วข้ามมาส่งให้อยู่เหมือนกัน แต่ต้องนัดหมายกับทางร้านให้ดีๆ ครับ
High com นี่ฝั่งบ้านเราไม่มีแน่ๆ ครับ ต้องเสี่ยงดวงคุยกับร้านที่ซื้อดูครับ ว่าจะหิ้วข้ามมาให้หรือปล่าว
ด่านตรวจที่ชายแดนไม่เท่าไหร่ครับ ระวังด่านระหว่างทางดีกว่าครับ เพราะถ้าเจอสุ่มก็เอาเรื่องเหมือนกันอยู่ครับ -32

« ตอบกลับ #978 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 05:28:23 PM »
ไป4คน ก็เป็นโหล เยี่ยมไปเลยครับ หึหึ :angry2:

« ตอบกลับ #979 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:28:55 PM »
เรื่องเข้าออกสองรอบนี่ไม่ยืนยันนะครับ คุณตือลองสอบถามกับเจ้าหน้าที่ที่รับทำบัตรผ่านแดนที่บริเวณที่ว่าการอำเภอแม่สายได้ครับ
ส่วนเรื่องรถที่จะข้ามไป-กลับ ถ้าไม่อยากขับข้ามไปเอง ก็จอดรถไว้ที่หน้าที่ว่าการอำเภอนั่นแหละครับง่ายดี
มีบริการรถตู้คิดเป็นรายหัวประมาณ 70-80 บาท สอบถามราคาได้จากรถเข็นที่ขายน้ำดื่มในบริเวณที่ว่าการอำเภอได้เหมือนกันครับ

ปล. พี่สาวกับพี่เขยผมไปงวดก่อนใช้วิธีนั่งรถตู้ข้ามไป บอกว่าหิ้วข้ามกลับมาได้เกินนิดหน่อยครับ
อาศัยโควต้าคนอื่นที่นั่งรถตู้ข้ามไปด้วยกันเอาครับ