พฤษภาคม 02, 2024, 11:25:14 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1039437 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:19:20 PM »
เอาใจคุณตือหน่อยครับ พอดีวันนี้ไปเช็คของเจ้านายใหญ่บ้านผม เริ่มพร่องไปแล้วก็เลยตัดสินใจเปิดเจ้าตัวนี้ให้ท่านครับ

ปล. เช่นเคยครับการลิ้มลองทั้งหมดของผมเป็นการเล่าสู่กันฟังในมุมมองของผมแบบลิ้นบ้านๆ ไม่ใช่มืออาชีพครับ
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยล่วงหน้าก่อนครับ  -0021
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #541 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:26:03 PM »

สำหรับตัวนี้เป็นเหล้าที่ไป Finished ใน Sherry oak cask จากสเปนครับ ไม่เหมือนกับ The Quinta Ruban ที่ Finished ใน Port Cask จากโปรตุเกสครับ

กลิ่นจะออกแนวแรงกว่า quinta ruban ด้วยความแรงที่ 46%vol ครับแต่ก็จัดว่าค่อนข้างน้อยกว่าพวก Blended whisky ครับ
เมื่อเททิ้งไว้สักครู่กลิ่นของ Oak จะเด่นมากขึ้นเมื่อได้สัมผัสกับอากาศครับแต่จะออกแนว Strong กว่าตัว Quinta ที่ให้ความหอมแบบนุ่มนวลครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #542 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:35:29 PM »
รสชาติเมื่อแรกสัมผัส รู้สึกถึงความอุ่นๆ กรุ่นอยู่ในปาก ปนด้วยความร้อนแรง ออกแนวเผ็ดร้อน
เมื่อทิ้งค้างไว้จะพบกับความเร่าร้อนในรสชาติ และเมื่อได้กลืนลงคอจะพบกับความสดชื่นที่ชวนถวิลหาในความร้อนแรงของเจ้านี่ครับ

After Taste นั้นเยี่ยมครับ ความร้อนแรงแฝงความเร่าร้อนแบบที่ชวนถวิลหาไว้ให้ ไม่เหมือนกับ Quinta Ruban ที่ทิ้งความนุ่มนวลชวนฝันไว้
เปรียบ Lasanta เหมือนสาวน้อยที่เร่าร้อน ส่วน Quinta Ruban เหมือนสาวหวานขี้อ้อนครับ  :laugh2:

« ตอบกลับ #543 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:41:53 PM »
The Lasanta  ขวดนี้เหมาะในยามเหนื่อยล้าต้องการความเร่าร้อนมาฟื้นฟูกำลังกายกำลังใจครับ
แต่หากต้องการความนุ่มนวลชวนฝันหรือผ่อนคลายความตึงเครียดแล้วละก็แนะนำ quinta ruban ในงบที่ไล่เรี่ยกันครับ
ถ้างบน้อยแต่ต้องการความนุ่มนวลแล้วล่ะก็ Gentleman Jack เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ
เพื่อนคนไหนอยากลองเติมพลังด้วยเจ้าตัวนี้ก็แวะเวียนมาได้ครับ
ถ้าผมไม่ใช้เติมพลังตัวเองหมดไปก่อนก็ยินดีแบ่งปันกันครับ  -0027

-0023 -0023 -0023

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:42:02 AM »
อยากลองมั่งหง่ะ -08 อิจฉา

เคยแต่ Original กับ Ruban หง่ะ สงสัยต้องหามาเติมเชื้อไฟซักหน่อยแล้ว

พรีวิวได้เปรี้ยวปากมากครับ :cheer:

เมื่อวานไป Food Land มาครับ เจอ JB Blackแล้วราคาอยู่ที่ 965 บาทครับ น่าเอามาโดนไหมครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ donggy

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 10:04:38 AM »
The Lasanta  ขวดนี้เหมาะในยามเหนื่อยล้าต้องการความเร่าร้อนมาฟื้นฟูกำลังกายกำลังใจครับ
แต่หากต้องการความนุ่มนวลชวนฝันหรือผ่อนคลายความตึงเครียดแล้วละก็แนะนำ quinta ruban ในงบที่ไล่เรี่ยกันครับ
ถ้างบน้อยแต่ต้องการความนุ่มนวลแล้วล่ะก็ Gentleman Jack เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ
เพื่อนคนไหนอยากลองเติมพลังด้วยเจ้าตัวนี้ก็แวะเวียนมาได้ครับ
ถ้าผมไม่ใช้เติมพลังตัวเองหมดไปก่อนก็ยินดีแบ่งปันกันครับ  -0027

-0023 -0023 -0023
โค๊ะ กล้วว่าไปเติมพลังแล้ว จะไม่เหลือสติขับรถกลับบ้านนะซิครับอ้ายเก่ง 60กว่ากิโลเชียวน่า
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

« ตอบกลับ #546 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 12:15:43 PM »

เคยแต่ Original กับ Ruban หง่ะ สงสัยต้องหามาเติมเชื้อไฟซักหน่อยแล้ว

พรีวิวได้เปรี้ยวปากมากครับ :cheer:

เมื่อวานไป Food Land มาครับ เจอ JB Blackแล้วราคาอยู่ที่ 965 บาทครับ น่าเอามาโดนไหมครับ
เอามาโดนเถอะครับ รับรองว่าไม่ผิดหวัง
หักค่าตัวจากท่าขี้เหล็ก 550.- แล้วเป็นค่าน้ำมันรถ 415.- น่าจะวิ่งได้แค่นครสวรรค์ ผมว่าหิ้วกลับบ้านเหอะครับ
แล้วจะลืม No.7 ไปได้เลย เพราะตอนนี้ค่าตัวก็แรงกว่าแล้วครับ

อ้ายด้องครับเดี๋ยวพรุ่งนี้หาขวดน้ำปลา 50 ml. ได้จะฝากจานบายไปให้เติมพลังดีป่ะ  :laugh2:

« ตอบกลับ #547 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:52:02 PM »
วันนี้ด้วยความอยากลองหมาตัวใหม่ ว่ามันจะกล้วยๆ สมชื่อหรือปล่าว ว่าแล้วก็คว้าหมามาลองของกันดีกว่าครับ

เริ่มที่สีที่ออกใสตามสไตล์ของเหล้ากลั่นพื้นบ้านทั่วไปครับ
ส่วนกลิ่นเมื่อรินทิ้งไว้ กล้วยดีแท้ครับ  :laugh2: กลิ่นจัดว่าค่อนข้างน่าประทับใจกว่าพี่ชายอีกสองตัวครับ
ด้วยว่ากลิ่นของแอลกอฮอล์นั้นเบากว่า และวัตถุดิบที่ใช้ต่างกันทำให้กลิ่นของตัวนี้ออกแนวหวานด้วยกลิ่นกล้วยหอมบางๆ ดีครับ

« ตอบกลับ #548 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:56:23 PM »
เมื่อเริ่มด้วยกลิ่นไปแล้วก็ต้องว่ากันที่รสชาติละครับ ด้วยความไม่คุ้นเคยกับพวก white spirit เท่าไรตัดสินใจอยู่นานว่าจะลองหมาตัวนี้แบบไหนดี
คิดแล้วลองแบบ neat น่าจะดีสุดเพราะจะได้สัมผัสกับกลิ่นและรสชาติที่ไม่ถูกรบกวนมากที่สุด

ครับ.... เตรียมหมาให้พร้อม ทำใจไว้ลองกับหมาตัวใหม่ เหล้ากล้วยๆ  -0027

« ตอบกลับ #549 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:01:26 PM »
รสชาติ.... ทำได้ดีเกินตัวครับตัวนี้ นิ่มและเนียนมั่กๆ ครับเมื่อเทียบกับพี่ชายอีกสองตัวครับ
กลิ่นกล้วยอวลเบาๆ อยู่ในปากดีครับ ไม่มีอาการบาดลิ้น บาดคอ เรียกได้ว่าคล่องปากคล่องคอดีนักแล  -30
งานนี้ถ้านั่งจิบแบบชิวๆ อาจเมาหัวทิ่มและหมดขวดได้ไม่รู้เนี้อรู้ตัวได้ครับ
แทบไม่ต้องปรุงแต่งอะไรเพิ่มให้เสียรสชาติอีกแล้วครับ เหมาะที่จิบเบาๆ คุยกันไปแบบ Neat นี่แหละครับ

« ตอบกลับ #550 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:04:33 PM »
งานนี้ถ้าไม่รู้มาก่อนว่าเป็นสุราอาจเผลอคิดไปได้ว่าเป็นน้ำกล้วยหอมสกัดได้ครับ
เผลอคุยไปจิบไปอาจเพลินหมดขวดได้อย่างไม่รู้ตัว ว่าแต่ว่าหวังว่าผมคงไม่เพลิน และมีอาการ hang over พรุ่งนี้เช้านะครับ  -0027

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:11:42 PM »
ลืมบอก After taste ครับ ก็ยังคงเป็นกล้วยครับ กับกลิ่นที่ค้างคาอยู่ในปาก และลมหายใจเมื่อเผลอเรอออกมา  -021
ค่อนข้างประทับใจกับ white spirit ตัวนี้มากกว่าพี่ชายทั้งสองครับ

ความเห็นทั้งหมดเป็นความเห็น ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ครับ เหมือนทุกครั้งที่ได้ลองแล้วเอามาเล่าสู่กันฟังครับ
ไม่ขอรับประกันว่าดื่มแล้วจะรู้สึกเหมือนผมหรือปล่าว  -0023
ส่วนเพื่อนคนไหนอยากลองก็เชิญหามาลองกันได้ที่พิกัดเดิมตามที่ได้แจ้งไว้
หรือถ้าได้ผ่านมาแถวบ้านผมเมื่อไหร่อยากลองหมาก็เชิญได้ครับ ถ้าไปเพลินไปเสียก่อนเน้อ  :no1:

ออฟไลน์ donggy

• *
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 09:32:05 AM »

เอามาโดนเถอะครับ รับรองว่าไม่ผิดหวัง
หักค่าตัวจากท่าขี้เหล็ก 550.- แล้วเป็นค่าน้ำมันรถ 415.- น่าจะวิ่งได้แค่นครสวรรค์ ผมว่าหิ้วกลับบ้านเหอะครับ
แล้วจะลืม No.7 ไปได้เลย เพราะตอนนี้ค่าตัวก็แรงกว่าแล้วครับ

อ้ายด้องครับเดี๋ยวพรุ่งนี้หาขวดน้ำปลา 50 ml. ได้จะฝากจานบายไปให้เติมพลังดีป่ะ  :laugh2:
ขอบคุณล่วงหน้าครับอ้ายเก่ง
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #553 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 09:42:40 AM »
ถามถึงหมากล้วยๆ ซักนิดครับรสชาติแบบกล้วยหอมนี่เป็นกล้วยแบบขนมๆ หรือว่ากล้วยหอมสดๆครับ

แล้วเช้าตื่นมามีอาการแฮงค์ไหมครับ -0023

« ตอบกลับ #554 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 09:53:23 AM »
อ้ายด้องรีบย้ำตัวแดงเชียวนะ  :laugh2: วันนี้ถ้าจานบายมาจะฝากขวดน้ำปลา พร้อมน้ำเปล่ากลิ่นกล้วยหอมไปให้ก็แล้วกันเน้อ

คุณตือครับแบบกล้วยหอมสดๆ มากกว่าครับ ส่วนเช้ามาไม่มีแฮงค์ครับ ผมจิบไม่เยอะครับ แค่สองช็อตเองครับ
ไม่กล้าเยอะ ประกอบกับไม่ถนัดแนว White Spirit ด้วยครับ

« ตอบกลับ #555 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 11:04:49 AM »
คุณเก่งครับผมขอเอาขวดน้ำปลาไปฝากไว้บ้างได้ไหมครับ :smile2:

« ตอบกลับ #556 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 11:34:13 AM »
คุณเก่งครับผมขอเอาขวดน้ำปลาไปฝากไว้บ้างได้ไหมครับ :smile2:
ส่งไปส่งกลับ มิลงแดงรอหรือครับคุณตือ อีกอย่างขวดน้ำปลา 50 ml. ผมว่าไม่คุ้มกับการรอหรอกครับ
ไว้ซื้อขวดใหญ่ๆ ที่เดียวคุ้มกว่าครับ โดยเฉพาะตระกูลหมานี่ผมว่าเขาดีไซน์ขวดได้น่าสะสมดีครับ
ว่าแต่ว่ากว่าผมจะมีโอกาสไป กทม. ก็ช่วงสงกรานต์โน่นเลยครับ
หวังว่าปีนี้ กทม. สงกรานต์จะไม่เดือดเหมือนปีที่แล้วนะครับ
ไม่งั้นต้องเบนเข็มไปเดินเล่นแถวท่าขี้เหล็กอีกปีแน่ๆ  -021

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
« ตอบกลับ #557 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 11:45:43 AM »
รสชาติ.... ทำได้ดีเกินตัวครับตัวนี้ นิ่มและเนียนมั่กๆ ครับเมื่อเทียบกับพี่ชายอีกสองตัวครับ
กลิ่นกล้วยอวลเบาๆ อยู่ในปากดีครับ ไม่มีอาการบาดลิ้น บาดคอ เรียกได้ว่าคล่องปากคล่องคอดีนักแล  -30
งานนี้ถ้านั่งจิบแบบชิวๆ อาจเมาหัวทิ่มและหมดขวดได้ไม่รู้เนี้อรู้ตัวได้ครับ
แทบไม่ต้องปรุงแต่งอะไรเพิ่มให้เสียรสชาติอีกแล้วครับ เหมาะที่จิบเบาๆ คุยกันไปแบบ Neat นี่แหละครับ

จิบเบาๆ คุยกันไปแบบ Neat   >>>>  จะคุยกับใครล่ะครับอ้ายเก่ง?  ผบ. ที่บ้านเค้าไม่คุยด้วยไม่ใช่เหรอ?

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 11:49:30 AM »
เมื่อเริ่มด้วยกลิ่นไปแล้วก็ต้องว่ากันที่รสชาติละครับ ด้วยความไม่คุ้นเคยกับพวก white spirit เท่าไรตัดสินใจอยู่นานว่าจะลองหมาตัวนี้แบบไหนดี
 -0027

ผมแนะนำว่าให้ลองแบบ doggy style ครับ

จาก  เกรียนประจำบอร์ด

« ตอบกลับ #559 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 12:08:05 PM »
ส่งไปส่งกลับ มิลงแดงรอหรือครับคุณตือ อีกอย่างขวดน้ำปลา 50 ml. ผมว่าไม่คุ้มกับการรอหรอกครับ
ไว้ซื้อขวดใหญ่ๆ ที่เดียวคุ้มกว่าครับ โดยเฉพาะตระกูลหมานี่ผมว่าเขาดีไซน์ขวดได้น่าสะสมดีครับ
ว่าแต่ว่ากว่าผมจะมีโอกาสไป กทม. ก็ช่วงสงกรานต์โน่นเลยครับ
หวังว่าปีนี้ กทม. สงกรานต์จะไม่เดือดเหมือนปีที่แล้วนะครับ
ไม่งั้นต้องเบนเข็มไปเดินเล่นแถวท่าขี้เหล็กอีกปีแน่ๆ  -021

555 ผมก็ล้อเล่นไปตามภาษาครับ -08

-0027

ผมแนะนำว่าให้ลองแบบ doggy style ครับ

จาก  เกรียนประจำบอร์ด
-24 -24 -24