พฤษภาคม 02, 2024, 05:01:13 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1039462 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 04:12:46 PM »
หลังจากหัวราน้ำมาเมื่อคืน -0028 วันนี้ขอลุยต่อเลยนะครับ

เริ่มจาก ขบวนการโจ๋เรนเจอร์ หล่ะกันนะครับ น่าจะคุ้นเคยกันดีกับแก๊งนี้นะครับ

เริ่มด้วย สีเขียวนะครับ ตัวนี้ในครั้งแรกก่อนที่เค้าจะใช้ชื่อว่า Green Label ได้ใช้ชื่อว่า Pure Malt ซึ่งในครั้งแรกที่ได้ดื่มเจ้านี่

รู้สึกประทับใจมากครับเพราะมันนุ่มมากๆ ไม่เคยกินเหล้าอะไรนุ่มเท่านี้มาก่อน พูดได้ว่าเป็นเหล้าที่เหมาะกับการนั่งสังสรรค์กับเพื่อนมากครับ -0027

ต่อมาสีทอง ตัวนี้ผมได้กินครั้งแรกหลังสีเขียวทั้งที่มันออกมาก่อน มีกลิ่นหอมกว่าสีเขียวแต่โดยรวมวผมชอบสีเขียวมากกว่าครับ

ต่อมเป็นพี่บึ๊กสีน้ำเงิน ตัวนี้...รู้กันหล่ะกันนะครับ -0029

สุดท้ายเป็นตัวละครลับ Swing Superior ซึ่งเดี๋ยวนี้หายากพอสมควร เพราะส่วนใหญ่ที่ขายในบ้านเราจะเป็น Swing ธรรมดา ตัวนี้เข้มและนุ่มมากมีความระเอียดของเนื้อwhiskyดื่มแล้วกลิ่นติดทนนานครับ

ส่วนตัวสีแดกกับดำ ฝากไว้ที่เซ่เว้น ครับ :red:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 04:20:46 PM »
ต่อมาเป็น Cognac VSOPยี่ห้อ Courvoisier ตัวนี้รสชาติจะนุ่มพอๆกับ Hennessy ครับแต่จะมีความหวานขององุ่นมากกว่าครับ

เป็นอีกตัวที่เหมาะสำหรับคนเริ่มดื่ม Brandy ขวดแรกเป็นรุ่นธรรมดา

ส่วนขวดที่สอง เป็นรุ่นฉลองปี 2000ครับ(ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ารสชาติจะต่างกันยังไง) -25

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 12:00:19 AM »
น่าสนใจเหมือนเคยครับ วันนี้ไปหาหมากล้วยๆ มาครับ ต้อนเข้าเล้าได้แล้วครับ
ขอเวลาว่างเดี๋ยวถ่ายรูปหมามาให้ดูครับ
ขอบคุณที่นำ JW Rangers มาให้ชมครับ Gold Label ตัวนี้ขวดรุ่นเก่ากว่าตัวที่ผมมีเสียอีกอ่ะ
ของผมเป็นรุ่นฝาเกลียวไปแล้วครับ :no2:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #523 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 01:13:20 AM »
น่าสนใจเหมือนเคยครับ วันนี้ไปหาหมากล้วยๆ มาครับ ต้อนเข้าเล้าได้แล้วครับ
ขอเวลาว่างเดี๋ยวถ่ายรูปหมามาให้ดูครับ
ขอบคุณที่นำ JW Rangers มาให้ชมครับ Gold Label ตัวนี้ขวดรุ่นเก่ากว่าตัวที่ผมมีเสียอีกอ่ะ
ของผมเป็นรุ่นฝาเกลียวไปแล้วครับ :no2:

สำหรับ  Gold Label ตัว 1 ลิตรขายนอกบ้านเราส่วนใหญ่ยังเป็นจุกไม้อยู่ครับ มีแต่ในบ้านเรานี่แหละครับที่มันเอามา downgrade

ล่าสุดผมเพิ่งไปเดินที่ Big C มาเห็นว่าGreen Rabel ก็โดน Downgrade แล้วเหมือนกันครับน่าเศร้ายิ่งนัก :cry5:

ปล.จริงๆแล้วผมมีเรื่องที่น่าเศร้ากว่านี้อีกครับสำหรับ whisky ที่เราบริโภคกันอยู่ทุกวันนี้ ไว้พรุ่งนี้ผมจะเล่าให้ฟังครับ วันนี้ขอแว๊ปไปนอนก่อนเนื่องจากเจอbrandyไทยเข้าไป -0025 หากไม่รบกวนจนเกินไปของพรีวิวหมากล้วยๆด้วยครับ :bye:

ออฟไลน์ Montri babu

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 08:30:13 AM »
ถึงอ้ายเก่งกับอ้ายตือครับ

สุดยอดจริงๆครับ ได้สาระมาก อ่านแล้วล่องลอยเมามายไปกับคำบรรยาย
แล้วเมื่อไหร่จะชวนไปเปิดขวดทดสอบกันล่ะครับ ส่งข่าวก่อนก็ดีนะจะได้หาเวลาไปด้วย
งานนี้จะถึงกับ -0028 หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #525 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 09:31:11 AM »
รับทราบเรื่องหมากล้วยๆ ครับ จะรอฟังเรื่องน่าเศร้าของเหล้า Whiskey บ้านเราครับ
เรื่องที่คุณตือพูดถึงว่าที่ JW Gold & Green ถูก Downgrade เนี๊ยะ
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ของผม ว่าเป็นเรื่องของการตลาดที่ไม่ได้คำนึงถึงผู้บริโภคครับ
นิสัยส่วนใหญ่ของคนบ้านเรานิยมของดีราคาถูกซึ่งมันหาไม่ได้ในโลกของความเป็นจริงหรอกครับ ที่นี้พ่อค้าหัวใสก็เลยสบช่องซ่ะงั้น  -25
ลืมนึกถึงหัวใจของผู้บริโภคที่ต้องการของดีมีคุณภาพอีกกลุ่มหนึ่งไป ทำให้คนกลุ่มอย่างเราๆ ต้องมานั่งรับกรรมที่ไม่ได้ก่อไป -0013

อ้ายสิวครับ ที่ว่าอยากทดสอบนี่ตัวไหนครับอ้าย อ้ายอยู่ภารตะนคร เข้ามาก็หิ้วมาลองโตยกั๋นก้าอ้าย

อ้อ... JW Gold ของผมที่ว่าเป็นรุ่นฝาเกลียวนี่เป็นตัวปกติก่อน Reserve นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2010, 09:43:36 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #526 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 02:19:45 PM »
รับทราบเรื่องหมากล้วยๆ ครับ จะรอฟังเรื่องน่าเศร้าของเหล้า Whiskey บ้านเราครับ
เรื่องที่คุณตือพูดถึงว่าที่ JW Gold & Green ถูก Downgrade เนี๊ยะ
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ของผม ว่าเป็นเรื่องของการตลาดที่ไม่ได้คำนึงถึงผู้บริโภคครับ
นิสัยส่วนใหญ่ของคนบ้านเรานิยมของดีราคาถูกซึ่งมันหาไม่ได้ในโลกของความเป็นจริงหรอกครับ ที่นี้พ่อค้าหัวใสก็เลยสบช่องซ่ะงั้น  -25
ลืมนึกถึงหัวใจของผู้บริโภคที่ต้องการของดีมีคุณภาพอีกกลุ่มหนึ่งไป ทำให้คนกลุ่มอย่างเราๆ ต้องมานั่งรับกรรมที่ไม่ได้ก่อไป -0013

อ้ายสิวครับ ที่ว่าอยากทดสอบนี่ตัวไหนครับอ้าย อ้ายอยู่ภารตะนคร เข้ามาก็หิ้วมาลองโตยกั๋นก้าอ้าย

อ้อ... JW Gold ของผมที่ว่าเป็นรุ่นฝาเกลียวนี่เป็นตัวปกติก่อน Reserve นะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับสำหรับเรื่องการตลาด

เรื่องเศร้าต่อไปนี้โปรดใช้วิจารณยานในการรับฟังครับ -23

พอดีผมมีเพื่อนอยู่ที่อังกฤษ และเพื่อนผมนี้ได้มีโอกาสไป Scotland อยู่บ่อยครั้ง ได้เล่าถึงการผลิตและส่งออก whisky ว่า whisky ที่ผลิตได้ในครั้งแรกออกมาจากถังจะถูกบริโภคในประเทศเกือบทั้งหมดซึ่ง whisky เหล่านั้นจะเป็น SM whisky ชั้นดี เพื่อนบอกว่ามันก็เหมือน wine ซึ่งแต่ละขวดแต่ละถังจะมีความแตกต่างกันซึ่งการไปซื้อwhiskyนั้นเจ้าของร้านจะถามว่าคุณชอบแบบไหน ดูเพศและอายุ แล้วจึงหยิบขวดที่เหมาะมาให้ หรือการไปซื้อที่แหล่งผลิตเลยก็จะได้ whisky ที่ออกมาจากถังแล้วบรรจุให้เห็นกันต่อหน้าเลยครับ :angry8:

ส่วนเรื่องที่น่าเศร้าคือ whisky ที่gradeต่ำลงมาจะถูกเอาไป blend แล้วตกแต่งกลิ่นจนได้มาตราฐานเดียวกันเพื่อส่งออกซึ่งไม่ว่าจะแพงยังไงหรือดูดีอย่างไรเป็นเพียงเรื่องของการตลาดล้วนๆครับ -22

ส่วน SM ที่ขายอยู่ในบ้านเราหรือที่อื่นๆทั่วโลกเป็นเพียงส่วนน้อยมากๆที่ผลิตได้ครับถ้าลองศึกษาจริงๆจะเห็นว่า SM มีเป็นร้อยยี่ห้อ(ซึ่งส่วนใหญ่ถูกบริโภคหมดในประเทศ) และยังมียี่ห้อที่ไม่ถูกนำมาเปิดเผยอีก(บริโภคกันในท้องถิ่น) ส่วนที่ขายๆ กันอยู่ที่ผมเห็นหรือหาข้อมูลได้มีสิบกว่ายี่ห้อเองซึ่งถ้าผมไม่ได้คิดไปเอง SM เหล่านี้ก็คงเป็น mass product เช่นกัน -16

ทั้งนี้ผมได้วางแผนจะไปหาข้อเท็จจริงเพิ่มเติมเร็วๆนี้ครับ

« ตอบกลับ #527 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 02:30:38 PM »
หลังจากทิ้งปมไว้แล้วงั้นผมขอแง้มตู้ต่อเลยนะครับ

วันนี้เริ่มด้วย Camus Cognac ตัวนี้เป็น XO ยอดนิยมตัวหนึ่งครับแต่ก็ยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ เคยลองตัวที่เป็น VSOP ครับรสชาติร้อนแรงถ้าคิดจะเริ่มดื่ม Brandy ด้วย Camus ผมไม่แนะนำครับ

« ตอบกลับ #528 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 02:45:59 PM »
ถ้าเรื่องที่คุณตือบอกเล่าให้ฟังเป็นเรื่องจริงแล้วล่ะก็น่ะ  -07
มันคงน่าเสียดายอย่างแรงครับที่โอกาสที่ชาวบ้านอย่างเราๆ  -32
แต่ถ้ามองในแง่ของข้อเท็จจริงด้านการตลาดแล้วก็อาจมีส่วนครับ
จากที่ได้ลองอ่านและศึกษาดูมักจะพบกับคำว่า Selected Cask หรือ พวก Vintage Year อยู่เหมือนกันครับ
แต่พวกนี้ราคามักจะสูงกว่ารุ่นปกติอยู่พอควรเลยเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2010, 02:50:14 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #529 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 02:47:38 PM »
ต่อมาเป็นเหล้าที่ได้มาจากการท่องเที่ยวครับ ไม่รู้จะพรีวิวยังไงเพราะยังไม่รู้เลยครับว่ามานคืออะไรกันบ้าง -04

« ตอบกลับ #530 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 03:01:20 PM »
ถ้าเรื่องที่คุณตือบอกเล่าให้ฟังเป็นเรื่องจริงแล้วล่ะก็น่ะ  -07
มันคงน่าเสียดายอย่างแรงครับที่โอกาสที่ชาวบ้านอย่างเราๆ  -32
แต่ถ้ามองในแง่ของข้อเท็จจริงด้านการตลาดแล้วก็อาจมีส่วนครับ
จากที่ได้ลองอ่านและศึกษาดูมักจะพบกับคำว่า Selected Cask หรือ พวก Vintage Year อยู่เหมือนกันครับ
แต่พวกนี้ราคามักจะสูงกว่ารุ่นปกติอยู่พอควรเลยเหมือนกันครับ

และผมเชื่อนะครับว่าเหล้าแพงไม่ได้แปลว่าดีเสมอไป อยู่ที่รสนิยมของผู้ที่ดื่มมากกว่า

ดังนั้นแล้วแผนการต่อไปของผมคือต้องไปบุก Scotland ครับเพื่อหาคำตอบให้กับตัวเองครับ

PS ตอนนี้กำลังรอ SM ท้องถิ่นที่เพื่อนที่อังกฤษจะส่งมาให้ครับ แต่ในทางเดียวกันมันอาจจะมีรสชาติแย่ก็ได้ครับ -25
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2010, 03:14:42 PM โดย otrue »

« ตอบกลับ #531 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 03:26:50 PM »
เพื่อยืนยันว่าเหล้าดีไม่จำเป็นต้องแพงด้วยเหล้าตัวนี้ครับ

สุดยอดเหล้า Rum ในดวงใจไปได้ทุกที่ ทุกโอกาส และทุกเวลา ตื่นมาไม่แฮ้งค์ แถมราคายังประหยัดกับคนกระเป๋าแห้งอย่างผมครับ

หนึ่งในดวงใจที่ไม่ต้องมีติดบ้านเพราะมีขายทั่วประเทศ :smile8:

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #532 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 07:45:37 PM »
เห็นด้วยกับคุณ Otrue ครับ
รสชาติดีกว่าเหล้าฝรั่งบางยี่ห้อซะอีก ตื่นเช้ามาไม่แฮงค์ปวดหัว
อย่าง เจ้าร้อยท่อ หรือ เจ้าเสื้อแดง ของฝรั่งผมยังไม่ค่อยกล้าดื่มมาก
เพราะเคยมีประวัติไม่ดีกับสองเจ้านี้มาหลายครั้ง  -0029

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 08:34:30 PM »
ที่แน่ๆ เห็นเหล้าของคุณตือแล้วนี่ต้องนับถือในความพยายามสะสมและห้ามใจไม่ลองของครับ -0029
ถ้าเป็นผมสงสัยทยอยเปิดลองไปเกือบหมดแล้วกระมั่ง  :laugh2:
นี่คงใช้เวลาในการสะสมมานานแล้วเหมือนกันนะครับ ผมเองไม่ค่อยได้สะสมหรอกครับ
เห็นราคาแต่ละตัวนี่มันก็นะ ส่วนใหญ่ก็พอเก็บตังค์ได้ซื้อเลยลองเลยครับ
นอกจากว่าติดใจก็คอยลองมองๆ หาของดีราคาถูกตามห้างที่เอามาลดราคาล้างสต๊อกเอาครับ
ซื้อเต็มราคาบ่อยๆ ไม่ไหวครับ คนที่บ้านตีหัวแตกแน่เลยครับ  -0015

« ตอบกลับ #534 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 08:38:48 PM »
และผมเชื่อนะครับว่าเหล้าแพงไม่ได้แปลว่าดีเสมอไป อยู่ที่รสนิยมของผู้ที่ดื่มมากกว่า

ดังนั้นแล้วแผนการต่อไปของผมคือต้องไปบุก Scotland ครับเพื่อหาคำตอบให้กับตัวเองครับ

PS ตอนนี้กำลังรอ SM ท้องถิ่นที่เพื่อนที่อังกฤษจะส่งมาให้ครับ แต่ในทางเดียวกันมันอาจจะมีรสชาติแย่ก็ได้ครับ -25

เห็นด้วยกับประโยคข้างต้นครับ ส่วนเรื่อง SM ท้องถิ่นได้ลองของแล้วก็อย่าลืมนำมาบอกเล่าสู่กันฟังด้วยก็แล้วกันครับ
ของผมเร็วๆ นี้น่าจะเป็น Glenmorangie The Lasanta ไม่ก็ Suntory Hibiki 17 years ที่ฝากเพื่อนช่วยหิ้วมาครับ
แต่อาจถูกแซงด้วยหมากล้วยๆ ก่อนก็ได้ครับเดี๋ยวรอดูอารมณ์อีกทีครับ   -0030

« ตอบกลับ #535 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 01:30:29 AM »
เห็นด้วยกับคุณ Otrue ครับ
รสชาติดีกว่าเหล้าฝรั่งบางยี่ห้อซะอีก ตื่นเช้ามาไม่แฮงค์ปวดหัว
อย่าง เจ้าร้อยท่อ หรือ เจ้าเสื้อแดง ของฝรั่งผมยังไม่ค่อยกล้าดื่มมาก
เพราะเคยมีประวัติไม่ดีกับสองเจ้านี้มาหลายครั้ง  -0029

คุณเทนครับที่ว่าประวัติไม่ดีนี่พอจะเล่าได้ไหมครับเผื่อเอาไว้สอนลูกสอนหลาน :smile6:

ที่แน่ๆ เห็นเหล้าของคุณตือแล้วนี่ต้องนับถือในความพยายามสะสมและห้ามใจไม่ลองของครับ -0029
ถ้าเป็นผมสงสัยทยอยเปิดลองไปเกือบหมดแล้วกระมั่ง  :laugh2:
นี่คงใช้เวลาในการสะสมมานานแล้วเหมือนกันนะครับ ผมเองไม่ค่อยได้สะสมหรอกครับ
เห็นราคาแต่ละตัวนี่มันก็นะ ส่วนใหญ่ก็พอเก็บตังค์ได้ซื้อเลยลองเลยครับ
นอกจากว่าติดใจก็คอยลองมองๆ หาของดีราคาถูกตามห้างที่เอามาลดราคาล้างสต๊อกเอาครับ
ซื้อเต็มราคาบ่อยๆ ไม่ไหวครับ คนที่บ้านตีหัวแตกแน่เลยครับ  -0015

อาจเป็นเพราะผมโสดก็เลยไม่มีใครแพ่งกระบานอะครับ อิอิ :cry5:

ส่วนเรื่องที่เหล้าเยอะมันน่าจะเป็นเพราะว่ามันกินไม่ทันจริงๆครับ

กินคนเดียวเปิดขวดนึงอยู่ได้หลายเดือนครับแล้วระหว่างนั้นก็จะมีมาเพิ่มเรื่อยๆอีก พอเก็บไปนานเข้าก็ไม่อยากเปิดพออยากกินทีก็ไปซื้อขวดใหม่เป็นแบบนี้ไม่สิ้นสุดอะครับ(ไอ้ที่เห็นในรูปถ่ายที่ถ่ายเหล้าคู่กล่องขอสารภาพว่าบางกล่องก็มีเหล้าอยู่อีกครับ)

หรือบางทีไปกินกับเพื่อนบางกลุ่มเราเอาเหล้าไปเค้าก็ไม่ค่อยชอบกันบอกเหล้าอะไรก็ไม่รู้ รู้จักแต่JW หลังๆก็เลยเลิกเอาไปอะครับ

PS พอมาเจอบอร์ดนี้ผมดีใจมากเลยครับ

เห็นด้วยกับประโยคข้างต้นครับ ส่วนเรื่อง SM ท้องถิ่นได้ลองของแล้วก็อย่าลืมนำมาบอกเล่าสู่กันฟังด้วยก็แล้วกันครับ
ของผมเร็วๆ นี้น่าจะเป็น Glenmorangie The Lasanta ไม่ก็ Suntory Hibiki 17 years ที่ฝากเพื่อนช่วยหิ้วมาครับ
แต่อาจถูกแซงด้วยหมากล้วยๆ ก่อนก็ได้ครับเดี๋ยวรอดูอารมณ์อีกทีครับ   -0030

SM ท้องถิ่นถ้าได้มาจะรอคุณเก่งมากรึบด้วยกันน่าจะดีนะครับ -0029

รอชมเลยครับสำหรับGlenmorangie เป็นSMในดวงใจผมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2010, 01:36:16 AM โดย otrue »

« ตอบกลับ #536 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:56:18 PM »
อิๆ ไปสอยมาได้อีกตัวหลังจากลองสองตัวแรกเหลือแต่ขวดเอามาประกอบให้ครบชุด -0027

« ตอบกลับ #537 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:58:44 PM »
รอบนี้ไม่ได้จัดแสงครับ จัดฉากเอาครับ เห็นเขาพูดกันว่าเดี๋ยวนี้ต้องจัดฉากถึงจะอินเทรนด์ครับ  :laugh2:

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 01:01:59 PM »
ลองเมื่อไหร่เดี๋ยวมาเล่าสู่กันฟังครับ  -0023
กับหมาตัวใหม่ เหล้ากล้วยๆ  -30

« ตอบกลับ #539 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 02:10:34 PM »
ลองเมื่อไหร่เดี๋ยวมาเล่าสู่กันฟังครับ  -0023
กับหมาตัวใหม่ เหล้ากล้วยๆ  -30

ปูเสื่อรอชมครับ -30