พฤษภาคม 02, 2024, 06:34:19 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ความลับของคำถาม ซ้าย หรือ ขวา ??? (จริงๆ ก็ไม่ลับอานะสามารถหาข้อมูลได้ทั่วไป)  (อ่าน 2834 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
ความลับของคำถาม ซ้าย หรือ ขวา ??? (จริงๆ ก็ไม่ลับอานะสามารถหาข้อมูลได้ทั่วไป)

จริงๆ แล้ว Single Malt Whisky ยี่ห้อแปลกตาทางฝั่งซ้าย และเหล่า Johnnie Walker ทางฝั่งขวาเนี่ยมีเจ้าของเดียวกันคือ Diageo ....หง่ะ แล้วจะออกมาหลายๆ ยี่ห้อให้คนงงเล่นทำไม!!!

เหตุผลจริงๆ มีเยอะครับ แต่ขออธิบายเฉพาะในส่วนการผลิตหล่ะกัน ตัว Diageo มีโรงกลั่นวิสกี้ที่ยังเปิดทำการในสก๊อดแลนด์ ทั้งหมด 28 โรงครับ ซึ่งไม่มีโรงกลั่นไหนเลยที่ชื่อว่า "Johnnie Walker" แต่ด้วยปริมาณการขายของยี่ห้อนี้ที่ขายกันหลักล้านลิตรต่อปี มันไม่มีหรอกครับถังไม้โอ๊คขนาดล้านลิตร อย่างใหญ่สุดๆ ก็ 4-5ร้อยลิตรครับ เขาจึงต้องเอาวิสกี้จากหลายๆ ถังมาผสมกันให้มีรสชาติใกล้เคียงกันในทุกๆ รอบการผลิต แต่ครั้นจะแค่หลายๆ ถังจากโรงกลั่นเดียวมันก็ยังไม่พอเลยต้องเอามาจากหลายๆ โรงกลั่นด้วย

ส่วนทางฝั่งซ้ายคือวิสกี้ที่ผลิตและจำหน่ายในชื่อโรงกลั่นนั้นๆ เอง ซึ่งนอกจากจะจำหน่ายในนามชื่อตัวเองแล้ว ยังส่งบางส่วนไปเป็นส่วนผสม Johnnie Walker อีกด้วย

ดังนั้น จะพูดว่าวิสกี้ทางฝั่งซ้ายคือหัวใจหลัก, หัวเชื้อ, ส่วนประกอบ หรือส่วนผสม ของทางขวาก็ไม่ผิด ถ้าอยากรู้ว่าหัวเชื้อของ Johnnie Walker รุ่นต่างๆ รสชาติเป็นอย่างไรก็ไปหามาลองกันนะครับ

"แล้วโลกของคุณจะเปลี่ยนไป"
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Lagavulin แทบจะเป็นหัวใจของ Johnnie Walker รุ่นใหญ่ๆ ทุกรุ่น แต่อย่าว่าไปถ้าคุณได้รู้ราคา Lagavulin 37ปีจะรู้สึกได้เลยว่า Blue Label King George V โคตรถูก

Clynelish แมวป่าจากเขต Highland เหมือนได้กิน Gold สกัดเข้มข้น

Green Label เป็น Blended Malt Whisky ที่มีส่วนผสมของวิสกี้จาก 4 โรงกลั่น ได้แก่ Talisker, Cragganmore, Linkwood, และ Caol Ila ซึ่งตัว Talisker ก็โชว์ตัวอยู่ใน Green Label มิใช่น้อย

Black Label เป็นวิสกี้ที่แอดมินว่ามีกลิ่นควันชัดที่สุด ซึ่งไม่ต้องสงสัยเลยว่ากลิ่นนั้นได้มาจากโรงกลั่นไหน

Teaninich เป็นวิสกี้ที่หากินยากที่สุดหากเทียบกับ Single Malt Whisky 4 ตัวก่อนหน้า เพราะที่ผลิตได้เล่นไปลง Red Label เกือบจะทั้งหมด แม้ Red Label นักดื่รุ่นใหญ่จะไม่ค่อยชอบแต่จะไม่ลองหัวใจของเขาหน่อยหรือ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
คุณตือเอาข้อมูลดีๆ มาฝากกันอีกแล้ว ขอบใจมากครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ผมก๊อบเพจเย็นย่ำก็ร่ำสุรามาครับพี่เก่ง

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ผมก๊อบเพจเย็นย่ำก็ร่ำสุรามาครับพี่เก่ง
https://www.facebook.com/yenyumramsura/posts/884505531570514 แปะ link ให้ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
ได้ข้อมูล ใว้โม้ต่อ ในวงเมาอีกละครับ ขอบคุณครับตือ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
แค่ลากาวูลิน30ปี เหยียบแสน 37ปี ยังหาไม่เจอรูป อิๆ

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
ท่านอาจารย์ตือครับ
ขอข้อมูลของGreenขวดนี้ด้วยครับ เพิ่งได้มา Green Label 180 cask

ขอบคุณครับ
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

เป็นตัวที่เอามาทำตลาดหลังจากตัว 15ปีหน่ะครับ ส่วนผสมก็คล้าย 15ปี(มั้ง) รสชาติผมว่าก็ยังงุนงง แต่กลิ่นก็ชัดเจนกว่าพวก Blened whisky นะครับ