พฤษภาคม 05, 2024, 03:45:38 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เบียร์นอกในรั้วบ้านผม  (อ่าน 86037 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
Re: เบียร์นอกในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 07:57:14 PM »
คุณโตครับผมแนะนำ Weihenstephanner Hefeweissebier ครับ
กลิ่นหอมมากครับตัวนี้ ^^
ผมเคยรีวิว Weihenstephaner HEFEWEISSBIER DUNKEL ไปแล้วครับ ใช่ตัวเดียวกับที่คุณเม้งแนะนำหรือเปล่าครับ

ตัวฉลากฟ้าครับ ตัวนี้เป็น wheat beer ธรรมดา
ผมเคยเห็นเบียร์ Weihenstephaner ที่ Tops Market Silom Complex มี 4 ตัวครับ
1. Weihenstephaner HEFEWEISSBIER DUNKEL
2. Weihenstephaner KOBINAIN
3. Weihenstephaner TRADITION และ
4. Weihenstephaner KRISSTALL
...Weihenstephanner Hefeweissebier ที่คุณเม้งแนะนำ หน้าตาเป็นยังไงครับ ????

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 08:07:37 PM โดย Weerakorn_K »

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 08:17:02 PM »
Weihenstephanner Hefeweissebier ที่คุณเม้งแนะนำคือตัวนี้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ MmG

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:38:20 AM »
ใช่แล้วครับ ตัวนี้เลย
คุณโตลองแล้วหรือยังครับ
ผมว่ารสชาติ+ลักษณะเฉพาะตัว มันคุ้มค่าเกินราคาครับ แต่บางคนอาจจะชอบตัวอื่นก็ได้

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 07:25:59 PM »
Weihenstephanner Hefeweissebier ที่คุณเม้งแนะนำคือตัวนี้ใช่ไหมครับ
ผมไปดูที่ Tops Market silom complex และ Villa อารีย์ ก็หา Weihenstephanner Hefeweissebier ที่คุณเม้งแนะนำไม่เจอครับ
พอจะแนะนำแหล่งจัดหาได้ไหมครับ

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 01:59:17 PM »
คุณโตครับ ปกติที่ tops ทั่วๆไป ก็มีนะครับ

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:40:51 PM »
คุณโตครับ ปกติที่ tops ทั่วๆไป ก็มีนะครับ
???? ผมชักจะงง คุณเม้งช่วยระบุสาขาแบบชัดเจนได้ไหมครับ

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 09:49:55 AM »
???? ผมชักจะงง คุณเม้งช่วยระบุสาขาแบบชัดเจนได้ไหมครับ
ขอโทษด้วยครับ พอดีวันนั้นรีบพิมพ์ไปหน่อย
ผมหมายถึงตาม tops สาขาทั่วๆ ไปก็มีนะครับ (tops แถวบ้านผมก็ central แจ้งฯ, central รัตนาธิเบศร์ ครับผม)

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:20:34 AM »
ขอโทษด้วยครับ พอดีวันนั้นรีบพิมพ์ไปหน่อย
ผมหมายถึงตาม tops สาขาทั่วๆ ไปก็มีนะครับ (tops แถวบ้านผมก็ central แจ้งฯ, central รัตนาธิเบศร์ ครับผม)
ขอบคุณคุณเม้งมากครับ แต่ช่วงนี้ผมซ่องสุมเหล้า เบียร์ ไว้เยอะ ขอเคลียร์เหล้า เบียร์ในบ้านให้หมดก่อนครับ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:27:35 AM »
เบียร์นอกในรั้วบ้านผม : Beerlao DARK Lager
เมื่อคืนที่ผ่านมา ผมเปิด Beerlao DARK Lager ชิมดูครับว่าเบียร์ Dark Lager รสชาติเป็นอย่างไร
เท่าที่ผมพอรู้แบบงูๆ ปลาๆ ถ้าเราแบ่งเบียร์ตามสีของเบียร์ จะแบ่งเบียร์ออกเป็น 2 ชนิดคือ
1. เบียร์สีเหลืองอำพัน (Lager Beer) เช่น เบียร์สิงห์ ไฮเนเก้น อาซาฮี
2. เบียร์ดำ (STOUT) เช่น GUINESS
ส่วน Beerlao DARK Lager ขวดนี้ก็คือเบียร์ Lager เพียงแต่มีสีดำ เข้าใจว่าสีดำของเบียร์น่าจะเกิดจากการเติมสี หรือเติมมอลล์ที่คั่วให้ไหม้เป็นสีดำลงไป
ซึ่งผมก็ไม่เคยดื่มเบียร์ DARK Lager มาก่อน ครั้งนี้เป็นครั้งแรกครับ
...
Beerlao DARK Lager ขนาด 330 ml / Alc. 6.5% / ราคา 65 บาท / จัดหาจาก Tops Market  Silom Complex ครับ
สี : สีเข้มออกสีชาแก่ๆ แตไม่ดำสนิทครับ
ฟอง : สีขาวออกขุ่นเล็กน้อย   
กลิ่น : เบาบาง ได้กลิ่นยีสต์ ออกเปรี้ยวๆ
รสชาติ : รสขมนำ เปรี้ยวตาม เนื้อเบียร์แน่นกลางๆ ประมาณเบียร์สิงห์   
After taste : รสขมค้างในปาก เปรี้ยวตามไม่นานนักก็หายไป
...
สรุป
Beerlao DARK Lager ขวดนี้ หากเปรียบเทียบกับเบียร์ไทย ผมคิดว่าเกรดประมาณเบียร์สิงห์ครับ เบียร์ไทยยี่ห้ออื่นผมก็ไม่ได้ดื่มนานแล้ว ดื่มแต่เบียร์สิงห์กับไฮเนเก้น
ความขมน่าจะพอๆกับเบียร์สิงห์ แต่สิงห์จะเปรี้ยวน้อยกว่า หากให้เลือก Beerlao DARK Lager กับเบียร์สิงห์ ผมเลือกเบียร์สิงห์ครับ
เบียร์ DARK Lager ออกแนวครึ่งๆ กลางๆ รสชาติก็ไม่เข้มเหมือนเบียร์ดำ จะนุ่ม ดื่มลื่นคอเหมือนเบียร์ Lager ก็ไม่ใช่ ผมว่าถ้าเป็นแบบนี้ควรจะเลือกเบียร์ดำ หรือ Lager แท้ๆ จะดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 06:29:54 PM โดย Weerakorn_K »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 08:35:38 PM »
ค่อยๆ เก็บไปเรื่อยๆ ก็ได้ครับคุณโต ยังมีอีกเยอะให้ลองกันครับ
พักนี้ผมว่าคุณโตกำลังเข้าสู่ระยะ สายตาสอดส่าย อยากจัดเข้าบ้าน
ตามอาการของชาวมักเหล้าคลับถือเป็นระยะปลายหนึ่ง ต้นสอง ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 08:43:42 PM »
ค่อยๆ เก็บไปเรื่อยๆ ก็ได้ครับคุณโต ยังมีอีกเยอะให้ลองกันครับ
พักนี้ผมว่าคุณโตกำลังเข้าสู่ระยะ สายตาสอดส่าย อยากจัดเข้าบ้าน
ตามอาการของชาวมักเหล้าคลับถือเป็นระยะปลายหนึ่ง ต้นสอง ครับ
ตอนนี้ผมอยากได้ Whyte & Mackay special ที่สุด เพราะจะซื้อมาดื่มแบบผสมเฮฮาในวงเหล้าครับ
ตอนนี้ที่ซ่องสุมไว้ 4 ขวด หาคนดื่มด้วยยาก มี Jim Beam Black, Wild Turkey 8  years 101 proof, Suntort Royal 12 YO และ Dalmore 12 YO
ผมดื่มเหล้าตามโพยครับ ผมมีโพยเหล้าอยู่ 1 ชุด เหล้าที่ผมรีวิวไปก็ซื้อตามโพยนั่นแหละครับ  มีที่ลัดคิวไม่มีในโพยอยู่ 2 ตัวคือ Wild Turkey ที่ซื้อเพราะเห็นว่าหายากครับ
ส่วน Dalmore 12 YO คนรู้จักไปลาวจึงฝากหิ้วกลับมาด้วยครับ บางตัวที่อยู่ในโพย ผมแขวนไว้ก่อนก็มี Maker Mark ครับ เพราะตอนนั้นมี Jim Beam Black กับ Wild Turkey แล้ว
ขืนซื้อ Maker Mark มาอีก คนกิน -14 ครับ อีกตัวที่ผมแขวนไว้ก็คือ Glenfiddish ผมเจอที่ CentralWorld ราคา 1999 บาท ผมเห็นว่าราคาแรงไปหน่อย จึงสั่งแขวนไว้ก่อนครับ
ส่วน Whyte & Mackay special  ได้ข่าวว่ากลับมาขายในห้างที่กรุงเทพอีกครั้ง จึงอยากไปตามเก็บมาดื่ม เดี๋ยวจะกลายเป็นของหายากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 09:59:54 PM โดย Weerakorn_K »

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:22:54 AM »
Whyte & Mackay special  ได้ข่าวว่ากลับมาขายในห้างที่กรุงเทพอีกครั้ง

...............รบกวนชี้เป้าด้วยครับถ้าเจอ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:15:35 PM »

พี่่เก่งชี้แจงทีครับว่ามีกีระยะ ผมจะได้ทราบว่าผมอยู่ในระดับไหน -06
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:00:55 PM »
รบกวนชี้แจงแต่ละระยะด้วยครับ
ระยะที่1
ระยะที่2

ระยะสุดท้าย
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:29:29 PM »
พักนี้กลางวันงานยุ่งๆ หน่อยครับไม่ค่อยมีเวลาพิมพ์ อาศัยดูผ่านมือถือเป็นบางทีครับ
มาว่ากันเรื่องอาการกันนะครับ ผิดถูกอย่างไร ไม่รับรองนะครับ วัดจากตัวผมก็แล้วกันนะครับ

ระยะที่ 1 เกิดความสนใจ ไปไหนมองหาแต่ราคาเหล้า เวปไหนดีเข้าไปหาข้อมูลอ่านกันมันส์

ระยะที่ 2 เริ่มสะสม เจอตัวไหนงบถึง พึ่งได้ จัดไป เข้ารั้วบ้าน

ระยะที่ 3 เข้าสู่โหมดภาวะขาดแคลนวิตามิน M เป็นบางที เจอเหล้าดี เงินพอมี ก็จัดไป จัดไม่ได้ ฝากไว้ก่อน

ระยะที่ 4 ไม่ระวังมีหวังขาดแคลนวิตามิน M อย่างหนักได้ง่ายๆ เพราะจะเริ่มเสาะหา แหล่งสินค้าดี ราคาถูก มีเงินเมื่อไหร่จัดเต็มทุกเม็ด

ระยะที่ 5 สะสมไว้เต็มบ้าน มีครบแทบทุกตัว วันๆ เอาแต่นั่งมอง หาเหล้าราคาประหยัดมาจิบ นั่งมองแต่ของดีในตู้ อยากลองแต่ก็เกรงว่าจะต้องหาใหม่มาแทน แต่ก็กลัวว่าจะหาใหม่มาแทนไม่ได้

ระยะสุดท้าย อันนี้ตัวใครตัวมันแล้วล่ะครับ เพราะยังมาไม่ถึงผม แต่ส่วนตัวคิดว่าคงต้องถึงเวลาหยุด เพราะมันหาจุดสิ้นสุดไม่ได้  -14

ปัจจุบันเข้าใจเองว่าผมอยู่ในระยะที่ 3 ครับ -0042
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 08:32:26 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:24:55 AM »
แจกแจงได้ชัดเจนมากครับอ้ายเก่ง -0003 -0003

ผมระยะที่สองอยู่ครับ -0054
I'm waited on the line of green and blue.

• **
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:24:24 AM »
ผมระยะ3ครับ.... :smile3:

เพื่อนๆพี่ๆคนอื่นล่ะครับ ระยะที่เท่าไหร่ -0023

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:38:33 AM »
ผมเหมือนเป็นระยะ 4 อยู่พักนึงแล้วกลับมา 3  -0013
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 05:04:33 PM »
เบียร์นอกในรั้วบ้านผม : PURE BLONDE PREMIUM LAGER
สัปดาห์ที่ผ่านมา ผมขอจัดเหล้า เบียร์ 3 วันติดกันเลยครับ เมื่อวันศุกร์ผมเปิด Suntory Royal 12 Years Old ต่อมาวันเสาร์เปิด Beerlao DARK Lager วันอาทิตย์ผมขอลอง
PURE BLONDE PREMIUM LAGER จากออสเตรเลีย ตอนนี้ต้องรีบเคลียร์เหล้า เบียร์ในบ้านให้หมดก่อนครับ ต่อไปอาจจะมีกระทู้เคลียร์เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม 
PURE BLONDE ขนาด 355 ml / Alc. 4.6% / ราคา 95 บาท / จัดหาจาก Tops Market  Silom Complex
ผมดูฉลากบอกว่า FULL STRENGTH DOUBLE HOPPED แปลพอได้ใจความว่า รสชาติเข้มข้น ผสมดอก hops เป็น 2 เท่า
...
สี : ผมเปิดขวด และยกดื่มเลยครับ ไม่ได้รินเบียร์ใส่แก้ว แต่ดูๆแล้วน่าจะมีสีเหลืองอำพันเหมือนเบียร์ Lager ทั่วไป
ฟอง : ลองมองจากข้างขวดเบียร์ ฟองออกสีขาว เม็ดค่อนข้างใหญ่ครับ   
กลิ่น : กลิ่นดอก hops นำมา กลิ่นหอมมากครับ
รสชาติ : ผมคิดว่ารสชาติค่อนข้างแปลกครับ เบียร์ยี่ห้ออื่นๆ ที่เคยดื่ม จะมีรสขมนำ แต่ PURE BLONDE ขวดนี้มีรสเปรี้ยวนำ หวานตาม ปิดท้ายด้วยรสขม เนื้อเบียร์บางเบา ประมาณเบียร์ Heineken ดื่มลื่นคอดีครับ แต่รสชาติรวมๆ ถือว่าอ่อนครับ หากเปรียบเทียบรสชาติกับเบียร์ไทยคงจะประมาณเบียร์สิงห์ไลท์ครับ
After taste : รสเปรี้ยวค้างในปาก หวาน ขมตามมา
...
สรุป
PURE BLONDE ขวดนี้ผมดื่มแล้วผมว่ารสชาติรวมๆ ค่อนข้างจืด น่าจะเหมาะสำหรับผู้หญิง และ เหมาะสำหรับดื่มเอาความสดชื่นมากกว่าดื่มเอาเมาครับ
ตั้งแต่ผมดื่มเบียร์มา ผมคิดว่าเบียร์มิดไวด้า รสชาติจืดที่สุดเหมือนกินน้ำเปล่า รองลงมาคือ PURE BLONDE นี่แหละครับ ราคาก็ค่อนข้างแพง ขวดเล็ก 355 ml
ราคา 95 บาท ผมหันไปดื่มเบียร์ Heineken ดีกว่าครับ รสชาติดี ราคาถูก และจัดหาง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 05:51:21 PM »

.......ของผมอยู่ระยะสุดท้ายแล้วครับ.......คือหยุดแล้วครับ....... -0042 -0042 -0042 -0051 -0051 -0051
-0043 -0043 -0043