พฤษภาคม 08, 2024, 04:35:36 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Mission I'M Possible ; ภารกิจตามล่าหาน้องนาง (จากลายแทงทุกๆท่าน)  (อ่าน 39912 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreamcakE

• มักเหล้าคลับ
  • อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +3/-0
วัย 18 ส่วนมากมักจะดีคับ.   :smile6: :smile6:
อารายคร๊าบ วันสิบแปดที่ว่าเนี๊ยะ เข้าข่ายนะคร๊าบเดี๋ยวแบนสักวันสองวันน่าจะดี :smile9:
ขอเริ่มจากตัวนี้เลยนะครับ
พอดีไปสะดุดข้อความนี้ ของคุณเก่งเข้าให้อย่างจัง "เจ้านี่ไม่มีกลิ่นควันบางๆ เหมือนน้องเล็กนะครับ มีแต่ความหอมหวานนุ่มละมุ่น นุ่มๆ แบบช่ำๆ ทิ้งค้างไว้ในปากแบบอ้อยอิ่งมากๆ ครับ จัดเป็นแบบสาวขี้อ้อนให้เราหลงเสน่ห์ได้อย่างง่ายดายเชียวครับ" ขออนุญาติคุณเก่งด้วยนะครับ
เลยเริ่มออกเดินทางตามเสาะหาน้องคนนี้ว่าไปหลบซ่อนตัวอยู่ที่ไหน ซึ่งค่าตัวน้องเค้านั้นหาในเวปได้คร่าวๆ ประมาณ 38.49 pound ขอเริ่มเดินทางหละนะครับ ไม่รู้จะหาได้ถูกหรือแพงกว่านี้  -0079

เอ่อ... คือว่ามันคือตัวไหนอ่ะครับ ผมจำไม่ได้แล้วอ่ะครับคุณเบียร์ ???? ???? ????
แต่ก็ขอบคุณนะครับ ที่ข้อความของผมสะดุดใจคุณเบียร์ จนทำให้ต้องตามหามาลอง

ผมว่าบางครั้งแค่ข้อความบางประโยคก็ทำให้เกิดเรื่องราวต่อเนื่องได้ครับ
เหมือนกับที่มาของห้องนี้ครับ ก็มาจากข้อความของเพื่อนผมคนหนึ่งเหมือนกันครับ -0023

ส่วนการอยากลอง SM ของผมก็มาจากคำพูดของเพื่อนผมอีกคนที่บอกผมเอาไว้ว่า "จะลอง Whisky ต้อง Single Malt เท่านั้น"
เท่านั้นแหละครับ เป็นเหตุทำให้ผมต้องทำการบ้าน ทำความรู้จักกับเจ้า Single Malt ให้มากขึ้น ตามหามาลอง

ปล. แก้ไขอีกรอบเจอแล้วครับ ที่แท้ก็ Glenfiddich 18 Yo นี่เอง :smile6:
-0005 แม่นหละคร๊าบบ เจ้าตัว 18 ปีนี้หละครับ
ใช่ครับ คุณเก่ง ในรูปนี้ที่ London ครับ 
สำหรับน้องนางคนนี้ ยืนยันอีกเสียงครับ ผมได้ชิมแล้ว.....คำพูดฮ้ายเก่ง ไม่ผิดเพี้ยนเลยครับ....
แหมๆๆๆ พี่บ่าว กะ คุณole ยืนยันด้วยคนแบบนี้ ชักอดใจไม่ไหวหละครับ  -0002
สำหรับวันนี้ จะพกอาวุธพี่บ่าว เข้าป่าใหญ่ครับ ที่นั้นผมลองดูในเวปมาสักพักหละ วันนี้คงได้เข้าไปสำรวจกัน คาดว่ามันน่าจะเป็นป่าดงดิบ ที่ลึกลับซับซ้อนน่าดูเลยครับ  แว่วมาว่าป่านี้มีมนต์ ( the whisky exchange )
เข้าป่าใหญ่ท่านใดมีคำแนะนำในการเลือก หรือสังเกตุอะไรอย่างไร ขอความรบกวนด้วยนะครับ  -0023 -0023 -0023
Slainte mhoiz and slaandjivaa.

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
เลือกที่ชอบและตั้งใจไว้ก่อนครับที่เหลือดูวิตามินเอ็มครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ ole

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-2
วัย 18 ส่วนมากมักจะดีคับ.   :smile6: :smile6:
อารายคร๊าบ วัยสิบแปดที่ว่าเนี๊ยะ เข้าข่ายนะคร๊าบเดี๋ยวแบนสักวันสองวันน่าจะดี :smile9:

-08 .....  -08

อารายคร๊าบ วัยสิบแปดที่ว่าเนี๊ยะ เข้าข่ายนะคร๊าบเดี๋ยวแบนสักวันสองวันน่าจะดี :smile9:

-08 .....  -08
:no1: :no1: อิๆ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
the whisky exchange มันไม่ใช่ป่าใหญ่แล้วครับผมว่าน่าจะเป็นมหาสมุทรมากกว่าครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
the whisky exchange มันไม่ใช่ป่าใหญ่แล้วครับผมว่าน่าจะเป็นมหาสมุทรมากกว่าครับ
น่ากลัวด้วยครับตือ ขวดละ30,000 ปอด์น

กินแล้วบินได้ น่าว่า อิๆๆ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
อยากรู้เหมือนกันครับ คงต้องหามาลองซักขวด -0004

หลังจากหลงป่าอยู่สักพัก ก็ตามเจอน้องเค้าจนได้ครับ ไปรับกลับบ้านเป็นที่เรียบร้อย  -0005
คุณเก่งครับ น้องนก 21 ปี ผมไปถามแล้วของหมด คงได้รับเลี้ยงเค้าในอนาคตครับ
บรรยากาศที่ร้านเป็นกันเองครับ พนักงานเห็นผมยืนอยู่นานเลย เอา whisky มาให้ 1 Short
บอก u ลองนี้จะได้หายหนาว ได้ไปกรึบ แหมๆๆ อุ่น ขึ้นทันตาเห็น  023 จะขออีกก็เกรงใจ
คืนนี้คงต้องคุยกับน้องกวางเค้าสักพักหละครับ -23
ปล.เก็บภาพมาฝากครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 01:09:34 AM โดย CreamcakE »
Slainte mhoiz and slaandjivaa.

023 จากภาพนี่มันสวรรค์ชัดๆ เลยคร๊าบ... -0079 -0079 -0079

ผมมองเห็นแต่สาวเมกา อิๆๆ

ทำให้ตัดสินใจว่า แบบนี้ ต้องไปชมสาวสก็อตที่จอมทองดีกว่า  -0029

อิๆๆ

หลังจากที่คุยกะน้องเค้าสักพัก
ความคิดเห็นและความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ นะครับ  -0023 -0023 -0023
     กลิ่น; หลังจากรินใส่แก้ว ได้กลิ่นหอมผลไม้แห้ง ๆ เย้ายวน น่าทะนุ ทะหนอม แบบผู้ดีนิดนึง และกลบกลิ่น Alc ได้ดีมาก ๆ ครับ แต่ไม่รู้สึกสดชื่น ร่าเริง อย่างตัวน้อง 12 ปีที่เคยลองมานานแล้วครับ
     จิบ; นุ่มมากครับ ไม่รู้สึกแสบลิ้น แสบคอ  คำพูดนี้ที่คุณเก่งบอกครับว่า "มีแต่ความหอมหวานนุ่มละมุ่น นุ่มๆ แบบช่ำๆ ทิ้งค้างไว้ในปากแบบอ้อยอิ่งมากๆ" มาเต็ม ๆ ครับ  :smile2:
     After; รู้สึก Alc ตีกลับขึ้นออกจมูกกลบกลิ่นของผลไม้บาง ๆ แต่รสชาติหวานๆ นุ่ม ๆ นี้สิครับติดอยู่ที่ลิ้น เสมือนเป็นหัวเชื้อที่น้องเค้าตั้งใจจะบอกว่า แค่นี้ไม่พอนะ อะไรประมาณนั้น
สำหรับผมนะครับคิดว่า น้องกวางวัย 18 ปีตัวนี้ไม่เหมาะที่พาเข้าสังคมครับ เหมาะที่จะเก็บไว้อยู่กะบ้าน ในอารมณ์ที่ต้องการผ่อนคลาย หรือใช้สมาธิ คิดอะไรเงียบ ๆ อยู่คนเดียว เพลิดเพลินอยู่กะโลกส่วนตัว ผมชักจะชอบฝูงกวางฝูงนี้แล้วสิครับ เย้ายวน น่าหลงใหลจริง ๆ ครับ  :smile3:

ขอบคุณมาก ๆ กับลายแทงนี้ของคุณเก่งนะครับที่ทำให้ผมได้รับประสบการณ์ดี ๆ จากน้องกวางฝูงนี้  -0023 -0023 -0023
(ข้อมูลอ้างอิงครับ http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=1492.0)

สวรรค์ชัดๆ ครับ -0016

อืม....มองสู่ธรรมชาติ.....

Whisky 18y"" เท่าที่ได้ชิมมา มันกำลังดี กลมกล่อม ครบรส เบ่งบานเต็มที่

หากอายุมากไปกว่านี้ มันจะได้นุ่ม แต่ความสดใสค่อนข้างจะหายไป หรือเปล่า อย่างไร ไม่แน่ใจ

หากอายุต่ำ ก็เสี่ยงคุกมาก

ใช่มันเข้ากันหรือเปล่าเนี่ย? -0029 -0029 -0029

อืม....มองสู่ธรรมชาติ.....

Whisky 18y"" เท่าที่ได้ชิมมา มันกำลังดี กลมกล่อม ครบรส เบ่งบานเต็มที่

หากอายุมากไปกว่านี้ มันจะได้นุ่ม แต่ความสดใสค่อนข้างจะหายไป หรือเปล่า อย่างไร ไม่แน่ใจ

หากอายุต่ำ ก็เสี่ยงคุกมาก

ใช่มันเข้ากันหรือเปล่าเนี่ย? -0029 -0029 -0029
ไม่แน่เสมอไปครับบ่าว บางทีถูกปากเราแต่ไม่ถูกปากคนอื่นก็มีครับ หรือบางคราว อายุน้อยๆ กลับทำได้ดีกว่าอายุเยอะๆ ก็มีครับ -0016
แพงกว่าใช่ดีกว่า อายุน้อยกว่าไม่แน่ว่าจะรสชาติแย่กว่า ส่วนใหญ่แล้วอายุที่ว่ากำลังดีคือ สิบปีบวกครับ -0019

อายุการบ่มก็เป็นปัจจัยของรสเหล้าครับ แต่อย่าลืมว่าชนิดของถัง ขนาดของถังก็มีส่วน และยังมีกรรมวิธีการบ่มแบบต่างๆ อีก

ตัวอย่างเช่น เหล้า 18ปีเหมือนกัน 3 ถัง
ถัง 1 ใช้ถัง new american oak ก็อาจจะได้รสชาติที่ออกoak fruity วนิลา เข้มข้นสัมผัสหนักแน่น
ถัง 2 ใช้ถัง second filled bourbon ก็อาจจะได้รสชาติออก oak น้ำผึ้ง อบเชย สัมผัสนุ่มนวล
ถัง 3 ใช้ถัง fourth filled bourbon ก็อาจจะได้รสชาติออกoak pepper glass สัมผัสเผ็ด

ส่วนกรรมวิธีพิเศษอื่นๆ อีกเช่น Cask finish, Double aging, Double casks หรือแม้แต่วิธีธรรมดาอย่างการ Blend ก็ส่งผลถึงรสชาติของเหล้าทั้งนั้นครับ -0005
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 02:51:20 PM โดย otrue »

อืม...ความรู้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
อายุการบ่มก็เป็นปัจจัยของรสเหล้าครับ แต่อย่าลืมว่าชนิดของถัง ขนาดของถังก็มีส่วน และยังมีกรรมวิธีการบ่มแบบต่างๆ อีก

ตัวอย่างเช่น เหล้า 18ปีเหมือนกัน 3 ถัง
ถัง 1 ใช้ถัง new bourbon ก็อาจจะได้รสชาติที่ออกoak fruit วนิลา เข้มข้นสัมผัสหนักแน่น
ถัง 2 ใช้ถัง second filled bourbon ก็อาจจะได้รสชาติออก oak น้ำผึ้ง อบเชย สัมผัสนุ่มนวล
ถัง 3 ใช้ถัง fourth filled bourbon ก็อาจจะได้รสชาติออกoak pepper glass สัมผัสเผ็ด

ส่วนกรรมวิธีพิเศษอื่นๆ อีกเช่น Cask finish, Double aging, Double casks หรือแม้แต่วิธีธรรมดาอย่างการ Blend ก็ส่งผลถึงรสชาติของเหล้าทั้งนั้นครับ -0005
อืม...ความรู้ทั้งนั้น

จด  -30
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

ตามล่าหาน้องนางวันนี้ จากลายแทง พี่เก่ง หล่ายดอย อีกเช่นเคยครับ  -0029

กับวลีที่ว่า "After นั้นจัดว่าไม่สั้นและไม่ยาวครับ แต่ชวนให้ถวิลหาได้เรื่อยๆ มาเรียงๆ กับความหอมและความหวานที่ทิ้งค้างไว้ในช่องปากและลำคอ
เหมาะสำหรับยามว่างนั่งผ่อนคลายฟังเพลงสบายๆ หลังเลิกงาน หรือในวันพักผ่อนได้เป็นอย่างดีเชียวครับ"

ทำให้ผมต้องรีบเสาะหาน้องเค้ามาไว้ในครอบครองอย่างเร็ว(อีกรอบ) ต้องบอกก่อนว่าตัวนี้เป็น SM ตัวแรกที่ผมซื้อรอบสอง(ขวดที่2) ประกอบช่วงนี้ แหล่งจัดหาใกล้ตัวทำ Promotion ลดลงมาหลายตังอยู่ (ราคาที่หาได้มาอยู่ที่ 26.8 Pound*47=1259.6 Bath)

ใช่แล้วครับตามรูปเลย  -0019

"The Balvenie Doublewood 12 Year-Old"
     Single Malt: Speyside 40% ABV
     ถูกค้นพบเมือปี: ค.ศ.1892
     เจ้าของ: William Grant & Sons Ltd.

ครับสำหรับ The Balvenie นี้เจ้าของเดียวกับ Glenfiddich และ Kininvie ตัว Doublewood 12 Yo นี้ทำการบ่มสองครั้ง ครั้งแรกใช้ถัง American Oak และอีกสองปีสุดท้าย บ่มในถัง Sherry Casks

สี่: ออกทองแดง
     กลี่น: ได้กลิ่นไม้ Oak และกลิ่นน้ำผึ้งชัดเจนมาก
     รส: กลมกล่อม นัว ๆ ใหลลื่นลงคอง่าย ๆ
     AF: มีแอบแฝงรสเผ็ด นิด ๆ แต่ว่านิดเดียวจริง ๆ แต่รสหวานติดลิ้นนี้ยาวและชอบมากครับ

แสดงว่าขวดนี้โดนใจคุณเบียร์จริงๆ
สำหรับผม SM ที่ซื้อมากกว่าสองครั้งก็มี
Laphroaig 10 Yo. ตัวนี้เกินสามครั้งแล้วครับ น่าจะมีเพิ่มอีกตามโอกาสกับกำลังทรัพย์ครับ
Glenmorangie Original ตัวนี้หาซื้อง่ายราคาไม่แรงมีโปรบ่อย เกินสามเช่นกันครับ
Glengoyne 17 Yo. ตัวนี้สองขวด รสนิ่มกำลังดี ติดใจจนสุดท้ายต้องไปหิ้วพี่สาววัย 21 เข้าบ้านมาอีกหนึ่ง
Glenmorangie Nectar D'or (รุ่นเก่า) ตัวนี้มีสองเปิดไปหนึ่งติดใจความหอมกับ Balance ดีๆ ครับ รุ่นใหม่เฮีย City ซื้อมาฝากผมว่ามันดร็อปลงไปหน่อยครับ
Monkey Shoulder ตัวนี้ชอบขวดครับขวดสวย รสชาติกลางๆ พอได้อยู่ครับ ซื้อเพราะความหายากแถบละแวกบ้านเราด้วยครับ
นอกนั้นส่วนใหญ่ก็อย่างละหนึ่งตลอดครับ