พฤษภาคม 22, 2024, 05:03:13 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคิด ของใกล้ตัว  (อ่าน 4153 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bank601

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
ชวนคิด ของใกล้ตัว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 08:10:35 PM »
เหตุการณ์ที่ 1

ภรรยาผม จะมีนิสัยเมื่อขึ้นรถแล้วต้องกดเซนทรัลล๊อคทั้งก่อนสตาร์ทเครื่อง และ ก่อนดับเครื่อง  มีรถเก๋งคันหนึ่งสี เงิน   มีคนสองคนเดินลงมาจากรถแล้วก็เดินมาที่รถของ เราอย่างสุภาพ  ขณะที่ภรรยาผมกำลังเล่นกับลูกอยู่ เพลินๆ   ก็ได้ยิน เสียงตึ๊กจากข้างหลัง ภรรยาผมก็ตกใจรู้สึกตัวว่ามีคน พยายามเปิดประตูหลังของรถเราแต่    เพราะรถล๊อคพวกเขาก็เดินกลับ ไปขึ้นรถเหมือนไม่มีอะไรเกิด ขึ้น

ตอนที่ ภรรยาผมเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังผมคิดว่าเหลือเชื่อจริงๆ กลางวัน แสกๆ แท้ๆ   ถ้าหากบังเอิญรถไม่ได้ ล๊อค  ผมไม่ กล้าคิดเลยว่าจะเกิดอะไรขึ้น  อยากจะให้ทุกคนมีนิสัย ขึ้นรถต้องล๊อครถ พวก ผู้ร้ายมักจะลงมือจากเบาะหลัง   เพราะจะ ควบคุมสถานการณ์ได้ง่าย 

เหตุการณ์ที่ 2

หลังจาก จ่ายเงินค่าจอดรถเลี้ยวออกจากโรงพยาบาลก็จอดติดไฟแดง   ขณะ นั้น  ( ยังไม่ ถึง 3 นาทีระบบล๊อคอัตโนมัติคงยังไม่ทำ งาน)   ชายหนุ่ม สองคนก็เข้ามานั่งที่เบาะหลังของรถโชคดีที่พ่อแม่ของผมไหวตัว เร็ว มาก รีบถอด เข็มขัดนิรภัย     ดับเครื่องดึงกุญแจออกแล้วออกมายืนนอก รถโดยเร็ว  คนทั้งสองคนนั้นก็ยังนั่งอยู่ในรถ หน้าตาเฉย   จนกระทั่งคุณแม่ของผมตะโกนใส่พวกเขา ว่า  พวกเรา ยังมีเพื่อนฝูงอยู่ในโรงพยาบาลอีกเยอะ   จะให้ เรียกพวกเขาลงมาคุยกับพวกแกไหม ?   พวกเขาจึงออกมาจากรถแล้วบอกว่าขอโทษ ขึ้นผิดคัน    ( นี่มันปล้นกันชัดๆ )  แล้วรถคันข้าง หลัง (มีคนอยู่ในรถสองคน ) ก็ขับมารับพวกเขาจาก ไป น่า  กลัวที่ สุด

เหตุการณ์ที่ 3

ตอนจอด ติดไฟแดง รถของผมอยู่ห่างจากทางแยกประมาณ คัน ที่สามหรือสี่  สักครู่ หนึ่ง จู่ ๆ   ก็มีมอเตอร์ไซค์คันหนึ่งจอดอยู่ท้าย รถผม   บนรถมี ชายหนุ่มอายุ ประมาณ 20กว่า สอง คน  แล้วที่ น่าสงสัยก็คือ พวกเขาพยายามมองเข้ามาในรถของ ผม  ผมจึงจ้องพวกเขาอยู่ครู่หนึ่งพอไฟ เขียว  ก็ออกรถ พร้อมมัน ผมบังเอิญได้ยินหนึ่งในนั้นพูดขึ้น ว่า  รถมัน ล๊อคหมด แล้วก็ขับเลย ไป   

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
Re: ชวนคิด ของใกล้ตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:11:51 PM »
 :o มันกล้ามาก...อยากทราบว่าเหตุการณ์ทั้งสามเกิดขึ้นที่ไหนครับ  ???
กทม.ใช่ป่าว จะได้ระวังตัวและเตือนคนอื่นๆให้ระวังไว้ด้วย ขอบคุณครับที่นำมาเล่าสู่กันฟัง ;)

ออฟไลน์ korokoso

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ไปทะเลกันดีก่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 10:57:24 PM »
ก้ออย่าใช้รถ 4 ประตูดิ ควรขับรถกระบะแคปแบบฮาถ้ามันจะขึ้น ก้อให้มันขึ้นกระบะละว่ะ
หนึ่งมิถุนา จาไปเรียนที่เชียงใหม่นะเออ

ออฟไลน์ chubby_mc

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 01:58:05 PM »
ช่างกล้า เรื่องจริงหรือครับ นี่ท่านโก้ ถ้าเป้นท่านจะทำไงอ่ะ

ออฟไลน์ ม้าขาหัก

• อนุบาล MC 27/30
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 02:02:45 PM »
ถ้าเป็นผมขอเป็นพวกเดียวกับมันเลย
จะได้ไม่เหนื่อย ;D

ออฟไลน์ chubby_mc

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 02:33:45 PM »
ท่าทางจะยากแฮะ ล้อเล่นไม่แก้งมานาน คิดถึงว่ะ ;)
ว่าแต่ว่า แบงค์แต่งงานแล้วหรือครับ โอ๋ อย่างอนนะ เพราะว่าเราไม่รุ้นี่นา :P

ออฟไลน์ Chat601

• Freshman MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 03:58:17 PM »
เรื่องข้างล่างนี้ล่ะ จริงหรือเปล่าคะพี่แจ๊ค 603
อยู่ระยองเคยได้ยินข่าวบ้างไหม
.
.
.
(Fw mail)
มีเรื่องมาฝากนะคะ
>>น้องสาวเล่าให้ฟังว่า
>>เพื่อนไปเที่ยวระยองเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา
>>วันเสาร์ก็เล่นเรือกล้วยกัน ซึ่งมันก็ต้องมีคว่ำบ้าง
>>แต่โชคร้ายที่ภรรยาเพื่อนคนหนึ่งตกลงไปในน้ำแล้วเจอแมงกะพรุนไฟเต็มๆ
>>ผู้ชายอีกคนก็โดนหนวดมันเหวอะเหมือนกัน
>>เท่าที่รู้เห็นว่าแขนกับข้อเท้าไหม้และทำท่าจะเน่าเอาด้วย
>>แต่ที่ร้ายกว่าคือ
>>ผู้หญิงคนนั้นตอนนี้เสียชีวิตแล้วเมื่อวันจันทร์
>>น่าสงสารมากๆ เพราะลูกเพิ่งอยู่ ป. 3 เท่านั้น
>>หมอที่โรงพยาบาลที่ระยองบอกว่า
>>ช่วงนี้มีแมงกะพรุนจากออสเตรเลียจำนวนมากเข้ามาทางไทย
>>นี่ก็โดนกันไปหลายคนแล้ว
>>(แต่ไม่ได้บอกว่ามีตายกันหรือเปล่า)

>>จึงอยากแจ้งเตือนเพื่อนๆ มาด้วยความเป็นห่วงค่ะ

ออฟไลน์ pongsatorn/27

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 05:25:00 PM »
แนะนำว่าถ้ามีเงินพอน่าจะเปลี่ยนเป็น 4WS ยกสูงนิดๆมันคงปีนลำบากมั่ง แต่ไม่รู้ว่าเท็จจริงประการใดแต่ว่าระวังไว้ก่อนดีกว่าภัยใกล้ตัว

ออฟไลน์ korokoso

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ไปทะเลกันดีก่า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 11:13:50 PM »
ช่างกล้า เรื่องจริงหรือครับ นี่ท่านโก้ ถ้าเป้นท่านจะทำไงอ่ะ

ปล้นมันก่อนเลย ง่ายที่สุด
หนึ่งมิถุนา จาไปเรียนที่เชียงใหม่นะเออ

ออฟไลน์ yomja

• มัธยมต้น MC 27/30
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 11:15:27 PM »
เหตุการณ์แบบนี้ ทำมัยเกิดกับเธอบ่อยจัง น่าสงสารจัง แต่ก็น่ากลัวเนอะ