พฤษภาคม 10, 2024, 04:41:25 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เหล้าOUZO ขอบคุณทุกๆท่านครับ  (อ่าน 15844 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomkd

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
สอบถาม เหล้าOUZO ขอบคุณทุกๆท่านครับ
« เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 04:53:34 PM »
คือว่า เรื่องของเรื่อง พี่เขาไปติดใจมาจาก เยอรมัน กลับมาแล้วยังตามหาไม่เจอ บอกให้ผมช่วยตามหาหน่อย พอจะหาได้ในบ้านเราหรือเปล่า..แต่หลักฐานได้มาเท่าที่เห็นแหละครับ พยามถามลุงกู๋ ก็ไม่เป็นผล หากว่าท่านพี่คนใดเชี่ยวชาญพอจะเดาได้ ลองช่วยหน่อยครับ ว่ามันยี่ห้ออะไร มีแหล่งที่ใหนบ้าง

บอกมาว่าเป็นเหล้าที่กินหลังอาหาร ช่วยย่อยอะไรของพี่แก ผมก็ไม่ทราบ เลยเข้ามารบกวนตรงนี้ เผื่อท่านใด พอมีข้อมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 08:37:28 AM โดย udomkd »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: สอบถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 05:22:06 PM »
คงต้องรอคำตอบจาก The Pip ครับ งานนี้ได้คำตอบแน่นอนครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
Re: สอบถาม(พี่PIP ช่วยด้วย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:47:31 PM »

.....มีภาพใหญ่กว่านี้มั้ยครับ
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 04:40:09 PM »
ขอบคุณพี่PIP กับน้าอัตครับ รูปผมพยามติดต่ออยู่ครับ ผมเองก็พยามพิมพ์ลุงกู๋ แต่ก็ผลที่ออกมา ยังไม่ใกล้เคียง ข้อมูลน้อยมากจริงๆครับ มีแต่ขวด เท่าที่เห็น ตัดมาจากรูปใหญ่อีกที ส่วนรายละเอียดอื่น คนที่บอกมา ก็ไม่รู้ อิๆๆ ว่ามันเป็นโปรดัก จากใหน แกบอกว่า ร้านอาหารที่เยอรมันเอามาให้กิน จะขอเพิ่ม ก็ไม่ให้ อิๆๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:15:15 PM »
ส่งมาได้ใหญ่ประมาณนี้ครับ

Re: สอบถาม(พี่PIP ช่วยด้วย)ได้รูปใหญ่แล้ว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 12:21:02 PM »
เจอแล้วครับ กว่าจะเจอตัว คงเพราะมันเป็นภาษากรีก........ผมหาแต่ภาษาอังกฤษ
ΟΥΖΟ ΚΑΒΑΛΑΣ 37.5% vol
http://www.ouzokavala.gr/gr/products/view/ouzo_kavalas_extra_37.5_vol
OUZO of KAVALA 37.5% vol
CHARACTERISATION:
Light with a discreet aroma
ALCOHOL VOLUME:
37.5% vol
DISTILLATION:
Single distillation (removal of head - tails).
RECIPE OF DISTILLATION:
Traditional recipe of the distillers of Kavala from 1906. Star anise and various other flavourings are used.
WATER:
Desalted water from the water supply of Kavala.
INSTRUCTIONS:
It can be drunk neat, with cold water or ice
Not stored in the refrigerator
Avoid sun exposure
Ideal digestive after a good meal

"OUZO of KAVALA", after the stage of dilution with desalted water from the water supply of the city of Kavala in order for the required alcohol volume to be achieved (37.5%), it remains in stainless tanks to mature before it is bottled.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 12:26:38 PM โดย udomkd »

ออฟไลน์ pip

• *

......ผมก็หาเจอพอดีเลยครับ

ออฟไลน์ pip

• *

……..ตัวนี้คือเหล้า Oyzo หรือ Ouzo เป็นเหล้าจากประเทศกรีซ จัดเป็นเหล้า จำพวก เหล้าอเพอริทีฟ (Aperitif) หมายถึง เหล้าที่ดื่มเพื่อเจริญอาหาร ตัวเหล้าเพอริทีฟ (Aperitif)

สามารถแบ่งออกได้เป็น 3 จำพวก

1. Vermouth (เวอร์มูธ) หรือเหล้ายาดอง ทำมาจากรากไม้รากยา (Wermut แปลว่า Worm-wood) สมุนไพรต่างๆ และเครื่องเทศ มีกลิ่นและรสชาติแตกต่างกันออกไป รสชาติของเหล้าเวอร์มูธจะ

คล้ายกับเหล้ายาบำรุงเลือดของคนไทย เหมือนเหล้ายาดองประมาณนั้น หรือบางทีเราอาจจะจัดอยู่ในกลุ่มไวน์เจริญอาหารก็ได้ เนื่องจากเหล้าชนิดนี้มักจะทำมาจากองุ่นถึง 75% คล้ายกับไวน์ และผ่าน

การปรุงแต่งรส กลิ่นด้วยพืชสมุนไพร เครื่องเทศต่างๆ เราอาจจะเรียกอีกอย่างว่า Aromatic Wine (อโรมาติก ไวน์) เป็นไวน์ที่มีกลิ่นหอมของสมุนไพร หรือเรียกว่า Aperitif Wine (แอฟเพอริทีฟ ไวน์)

เป็นไวน์ที่นิยมดื่มก่อนทานอาหารเพื่อเจริญอาหาร ยี่ห้อดังๆเช่น Cinzano, Martini, Pimm’s

2. Bitter (บิตเตอร์) หรือเหล้ายาสมุนไพร รสขม บางชนิดก็มีรสขมอมหวานด้วย กลิ่นหอมฉุน ได้มมาจากการแช่สมุนไพร เครื่องเทศมากมายกว่าร้อยชนิด และผลไม้รสเปรี้ยว จึงมีสรรพคุณคล้ายเหล้ายา

มากกว่าเหล้าชนิดอื่น นิยมดื่มได้ทั้งก่อนและหลังทานอาหาร แต่ปัจจุบันนิยมดื่มหลังทานอาหารกันมากขี้น เพราะช่วยย่อยอาหารได้ดีมากทีเดียว ชาวยุโรปนิยมดื่มเพื่อลดอาการของโรคกระเพาะ  มีดีกรี

ประมาณ 35-45% เหล้าบิตเตอร์มีหลายตัวด้วยกัน Fernet Branca ก็อยู่ในจำพวกนี้

3. Anise (อนิซ) หรือเหล้าเครื่องเทศ บางทีก็เรียกว่า Pastis จัดอยู่ในกลุ่ม Aperitif นิยมดื่มก่อนทานอาหาร มีสีขาวใส กลิ่นหอมฉุน รสเฝื่อน ทำมาจากเครื่องเทศ Star Anise , Fennel และ

สมุนไพรต่างๆ คล้ายกับเหล้ายา มีผลเป็นยากล่อมประสาทอ่อนๆ นิยมดื่มกันมากในยุโรป เช่น อิตาลี่ ฝรั่งเศส และเยอรมัน และยังช่วยย่อยอาหารด้วย ถ้าดื่มหลังทานอาหาร  ทำให้ลมหายใจหอมสดชื่น

(แต่ถ้านำไปทำเป็นเหล้าหวาน (Liqueur) จะเรียกกันว่า Samuca) มีหลายตัวด้วยกันที่จัดอยู่ในจำพวกนี้เช่น Absinthe (แอปซินท์), Pastis (พาสติส) (ยี่ห้อดังๆเช่น Pernod (เพอร์นอด), Ricard

(ริชาร์ด)) คุ้นๆไหมครับเจ้าของ Whisky ดังๆหลายตัวนั้นเองเกิดจากเหล้า Pastis 2 ยี่ห้อมารวมกันนั้นเองนั้นคือ เพอร์นอด-ริชาร์ด แล้วก็ยังมี Raki (เรกิ) รสจะคล้ายกับเหล้า Ouzo จัดเป็นเหล้า

ประจำชาติของตุรกี และเลบานอน และสุดท้าย Ouzo (อูโซ่) 

………. Ouzo (อูโซ่)  เป็นเหล้า Anise (อนิซ)  กลั่นจากชะเอม (Locorice) และสมุนไพรหลากหลายชนิด หอมกลิ่นสมุนไพร ของกรีซ จัดเป็น Greek Brandy มีกรรมวิธีการกลั่นถึง 2 ครั้ง รสขมปน

หวานนิดๆ หอมกลิ่นสมุนไพรพวกยี่หร่า และเม็ดผักชี สีขาวใส มีดีกรีประมาณ 35-40% ผลิตที่นครคอนสแตนติโนเปิล ในประเทศกรีก ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1880 เช่น ยี่ห้อ Ouzo12 (ดีกรี 40%) , Ouzo

Nostalgia (ดีกรี 37.50%)

ปล.1 ข้อมูลส่วนใหญ่เอามาจาก Web Cocktailthai ครับ

ปล.2 ที่หาไม่เจอในอากู๋เพราะจะใช้คำว่า Oya ค้นหา จริงๆคือ Oyzo ตัว o เล็กไปหน่อย และส่วนมากจะเรียกกันว่า Ouzo มากกว่า Oyzo ด้วย

ปล.3 ตัวยี่ห้อของน้าเข็มให้มาหาไม่เจอเลยครับ แต่เหล้า Ouzo มีมากมายหลายยี่ห้อจริงๆครับ

ปล.4 แหล่งซื้อไม่ทราบจริงๆครับ แต่ถ้าจะมีน่าจะเป็นร้าน Sornny ทองหล่อซอย 1 เพราะเป็นร้านขายเหล้าจำพวก Cocktail เยอะ หรือถ้าจะใกล้เคียงทีสุดแต่ไม่ใช้นะครับ ลองซื้อเหล้า Pastis (พาสติ

ส) ยี่ห้อ Pernod (เพอร์นอด) หรือRicard (ริชาร์ด) ก็ได้มาลองดูครับ หรืออาจจะเป็น Samucaมาลองก็ได้ครับ(เพราะเห็นบอกว่ามีรสหวานนิดๆ) ที่แนะนำเพราะน่าจะหาง่ายสุดแล้วครับบางทีอาจจะ

ชอบมากว่าก็ได้นะครับ …..อิอิ

ปล. 5 ที่เห็นสีดำๆในแก้วในภาพของพี่เข็มเข้าใจว่าเป็นเบียร์ดำหรือเปล่าครับเพราะ Ouzo จะมีสีขาวใสนิยมดื่มเพียวๆหรือผสมน้ำ หลังจากผสมน้ำจะมีสีออกขาวขุ่น

......ผมก็หาเจอพอดีเลยครับ
ขอบคุณ คุณปิ๊ปมากครับ อิๆๆ รบกวนแนวทาง หรือวิธีจัดหา แหล่งใกล้ พอเสาะหา วิธีใดบ้างครับ บื้อเลยผม อิๆๆ

ออฟไลน์ pip

• *
.....ตามข้างบนเลยครับน้า

.....ผมพิมพ์ไว้ตั้งแต่เมือคืนแล้วเจอน้าชิงตัดหน้าเลยอะ......55555555555

……..ตัวนี้คือเหล้า Oyzo หรือ Ouzo เป็นเหล้าจากประเทศกรีซ จัดเป็นเหล้า จำพวก เหล้าอเพอริทีฟ (Aperitif) หมายถึง เหล้าที่ดื่มเพื่อเจริญอาหาร ตัวเหล้าเพอริทีฟ (Aperitif)

สามารถแบ่งออกได้เป็น 3 จำพวก

1. Vermouth (เวอร์มูธ) หรือเหล้ายาดอง ทำมาจากรากไม้รากยา (Wermut แปลว่า Worm-wood) สมุนไพรต่างๆ และเครื่องเทศ มีกลิ่นและรสชาติแตกต่างกันออกไป รสชาติของเหล้าเวอร์มูธจะ

คล้ายกับเหล้ายาบำรุงเลือดของคนไทย เหมือนเหล้ายาดองประมาณนั้น หรือบางทีเราอาจจะจัดอยู่ในกลุ่มไวน์เจริญอาหารก็ได้ เนื่องจากเหล้าชนิดนี้มักจะทำมาจากองุ่นถึง 75% คล้ายกับไวน์ และผ่าน

การปรุงแต่งรส กลิ่นด้วยพืชสมุนไพร เครื่องเทศต่างๆ เราอาจจะเรียกอีกอย่างว่า Aromatic Wine (อโรมาติก ไวน์) เป็นไวน์ที่มีกลิ่นหอมของสมุนไพร หรือเรียกว่า Aperitif Wine (แอฟเพอริทีฟ ไวน์)

เป็นไวน์ที่นิยมดื่มก่อนทานอาหารเพื่อเจริญอาหาร ยี่ห้อดังๆเช่น Cinzano, Martini, Pimm’s

2. Bitter (บิตเตอร์) หรือเหล้ายาสมุนไพร รสขม บางชนิดก็มีรสขมอมหวานด้วย กลิ่นหอมฉุน ได้มมาจากการแช่สมุนไพร เครื่องเทศมากมายกว่าร้อยชนิด และผลไม้รสเปรี้ยว จึงมีสรรพคุณคล้ายเหล้ายา

มากกว่าเหล้าชนิดอื่น นิยมดื่มได้ทั้งก่อนและหลังทานอาหาร แต่ปัจจุบันนิยมดื่มหลังทานอาหารกันมากขี้น เพราะช่วยย่อยอาหารได้ดีมากทีเดียว ชาวยุโรปนิยมดื่มเพื่อลดอาการของโรคกระเพาะ  มีดีกรี

ประมาณ 35-45% เหล้าบิตเตอร์มีหลายตัวด้วยกัน Fernet Branca ก็อยู่ในจำพวกนี้

3. Anise (อนิซ) หรือเหล้าเครื่องเทศ บางทีก็เรียกว่า Pastis จัดอยู่ในกลุ่ม Aperitif นิยมดื่มก่อนทานอาหาร มีสีขาวใส กลิ่นหอมฉุน รสเฝื่อน ทำมาจากเครื่องเทศ Star Anise , Fennel และ

สมุนไพรต่างๆ คล้ายกับเหล้ายา มีผลเป็นยากล่อมประสาทอ่อนๆ นิยมดื่มกันมากในยุโรป เช่น อิตาลี่ ฝรั่งเศส และเยอรมัน และยังช่วยย่อยอาหารด้วย ถ้าดื่มหลังทานอาหาร  ทำให้ลมหายใจหอมสดชื่น

(แต่ถ้านำไปทำเป็นเหล้าหวาน (Liqueur) จะเรียกกันว่า Samuca) มีหลายตัวด้วยกันที่จัดอยู่ในจำพวกนี้เช่น Absinthe (แอปซินท์), Pastis (พาสติส) (ยี่ห้อดังๆเช่น Pernod (เพอร์นอด), Ricard

(ริชาร์ด)) คุ้นๆไหมครับเจ้าของ Whisky ดังๆหลายตัวนั้นเองเกิดจากเหล้า Pastis 2 ยี่ห้อมารวมกันนั้นเองนั้นคือ เพอร์นอด-ริชาร์ด แล้วก็ยังมี Raki (เรกิ) รสจะคล้ายกับเหล้า Ouzo จัดเป็นเหล้า

ประจำชาติของตุรกี และเลบานอน และสุดท้าย Ouzo (อูโซ่) 

………. Ouzo (อูโซ่)  เป็นเหล้า Anise (อนิซ)  กลั่นจากชะเอม (Locorice) และสมุนไพรหลากหลายชนิด หอมกลิ่นสมุนไพร ของกรีซ จัดเป็น Greek Brandy มีกรรมวิธีการกลั่นถึง 2 ครั้ง รสขมปน

หวานนิดๆ หอมกลิ่นสมุนไพรพวกยี่หร่า และเม็ดผักชี สีขาวใส มีดีกรีประมาณ 35-40% ผลิตที่นครคอนสแตนติโนเปิล ในประเทศกรีก ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1880 เช่น ยี่ห้อ Ouzo12 (ดีกรี 40%) , Ouzo

Nostalgia (ดีกรี 37.50%)

ปล.1 ข้อมูลส่วนใหญ่เอามาจาก Web Cocktailthai ครับ

ปล.2 ที่หาไม่เจอในอากู๋เพราะจะใช้คำว่า Oya ค้นหา จริงๆคือ Oyzo ตัว o เล็กไปหน่อย และส่วนมากจะเรียกกันว่า Ouzo มากกว่า Oyzo ด้วย

ปล.3 ตัวยี่ห้อของน้าเข็มให้มาหาไม่เจอเลยครับ แต่เหล้า Ouzo มีมากมายหลายยี่ห้อจริงๆครับ

ปล.4 แหล่งซื้อไม่ทราบจริงๆครับ แต่ถ้าจะมีน่าจะเป็นร้าน Sornny ทองหล่อซอย 1 เพราะเป็นร้านขายเหล้าจำพวก Cocktail เยอะ หรือถ้าจะใกล้เคียงทีสุดแต่ไม่ใช้นะครับ ลองซื้อเหล้า Pastis (พาสติ

ส) ยี่ห้อ Pernod (เพอร์นอด) หรือRicard (ริชาร์ด) ก็ได้มาลองดูครับ หรืออาจจะเป็น Samucaมาลองก็ได้ครับ(เพราะเห็นบอกว่ามีรสหวานนิดๆ) ที่แนะนำเพราะน่าจะหาง่ายสุดแล้วครับบางทีอาจจะ

ชอบมากว่าก็ได้นะครับ …..อิอิ

ปล. 5 ที่เห็นสีดำๆในแก้วในภาพของพี่เข็มเข้าใจว่าเป็นเบียร์ดำหรือเปล่าครับเพราะ Ouzo จะมีสีขาวใสนิยมดื่มเพียวๆหรือผสมน้ำ หลังจากผสมน้ำจะมีสีออกขาวขุ่น

ขอบคุณข้อมูล อันละเอียดยิบครับ

ปล.น่าจะใช่เบียร์ดำครับ..เพราะรูปนั้นไม่ใช่ผม ผมเองยากมีปัญญาไปนั่งจิบเบียร์ดำสดแบบไม่กรองอยู่ที่เมือง แหล่งผลิตมันครับ อิๆๆ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
ผมก้อมี OUZO อยู่ตัวหนึ่งเป็นตัว OUZO  Plomari Isidoros Arvanitis.....
เป็นยี่ห้อเดียวกับลายบนแก้วช็อตของคนในรูป
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

น้าอัต ได้มาจากใหนครับ

ตอนนี้ได้เรื่องราวคือ ประสานทางร้านซันนี่ เขารับปากตามหาให้อยู่ครับ ได้จังหวะว่า ร้านซันนี่ รู้จักกับเพื่อนของพี่ที่ในภาพ จุดใต้ตำตอ พอดีเลย น่าจะพอมีหวัง อิๆๆ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
ขอมูลแน่นมากครับพี่
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ยังไม่รู้จักเขาดีพอครับ เห็นตามเว๊ป ในกลุ่มของเขามีคั้งสามตัวแน๊ะ เขาแบ่งมันตามดีกรี ยังไม่ทราบรายละเอียดหรือจุดประสงค์ ว่าทำไมต้องแบ่งใว้อย่างนั้น
หรือสังเกตุได้ที่CHARACTERISATION น่าจะเป็นตรงนี้มากกว่า เพื่อสนองความต้องการของผู้ดื่ม น่าจะเป็นไปได้
1.OUZO of KAVALA 37.5% vol
Light with a discreet aroma

2.OUZO of KAVALA EXTRA 38% vol
Smooth & Suave

3.OUZO of KAVALA VERO 40% vol
Mature, with a delicate aroma and aftertaste

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 10:30:18 AM โดย udomkd »

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
นี่ก้อน่าใช่แนวเดียวกันคับ...พี่เข้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 11:56:18 PM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ pip

• *
Re: สอบถาม เหล้าOUZO ขอบคุณทุกๆท่านครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 01:51:14 PM »

.....เหล้าแปลกๆต้องพี่อัฐเลยครับ....... -11

Re: สอบถาม เหล้าOUZO ขอบคุณทุกๆท่านครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:37:21 PM »

.....เหล้าแปลกๆต้องพี่อัฐเลยครับ....... -11
คนละ? แปลกๆด้วยหรือเปล่า อิๆๆ คุยกันแล้วครับ ขอบคุณคุณปิ๊ปตรงนี้อีกครั้งครับ ใว้มีโอกาสเจอกันเมื่อไหร่ จะกราบงามๆอีกทีครับ อิๆๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 05:07:53 PM »
วันนี้ ระหว่างรอรับนักเรียน โต๋เต๋เข้าไปในCentral Hat Yai. เดินไปเดินมาเจอแก้ว สำหรับOUZO พอดิบพอดี...เลยสดุดมาสองใบ เพื่อเตรียมใว้รองรับ อิๆๆ
ได้เจ้านี่มา SCHOTT ZWIESEL สองใบ ราคาพอกะเหล้าเลย อิๆๆ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:12:45 PM »
รสชาติเป็นเยี่ยงไรแถลงด้วยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ